DanLuat 2015

Hoi ve công đoàn

Chủ đề   RSS   
  • #53419 11/06/2010

    thao.np1977

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hoi ve công đoàn


    Bên em chuẩn bị thành lập Công ty 100% vốn nước ngoài, có 20 nhân viên, trước chỉ là văn phòng đại diện chưa từng có công đoàn. Nay lên công ty thì phải thành lập công đoàn theo Luật. Em muốn hỏi là:

    1. Việc thành lập công đoàn có bắt buộc không? Em đọc điều 153 của Bộ Luật Lao động thì thấy ghi là phải thành lập trong vòng 6 tháng kể từ ngày công ty bắt đầu hoạt động. Tuy nhiên em băn khoăn là nhiều nơi không có công đoàn cũng không thấy sao hết. Vậy có thực sự là bắt buộc không? Trong trường hợp không thành lập thì có bị xử phạt hay không và bị xử phạt thế nào?

    2. Chức năng và nhiệm vụ của Công đoàn được quy định trong Luật nào điều nào ạ?

    3.  Trong những trường hợp nào thì Công đoàn sẽ tham gia vào à? Điều này được quy định trong Luật nào điều nào ạ?

    4. Công đoàn đại diện cho ai ạ? Trong trường hợp công ty em có rất nhiều vị trí khác nhau như lễ tân, nhân viên đưa thư, nhân viên bán hàng, trưởng nhóm, giám sát, quản lý, giám đốc thì công đoàn đại diện như thế nào ạ?

    5. Nếu có nhiều cấp khác nhau như vậy thì công đoàn có các yêu cầu hay phương pháp tiếp cận khác nhau mới mỗi cấp hay không?

    6. Đối với tất cả các vấn đề liên quan đến nhân viên thì ban lãnh đạo công ty có phải tham khảo ý kiến của công đoàn hay không như trong các vấn đề về nội quy công ty, kế hoạch thực hiện nội quy mới, điều khoản và điều kiện với nhân viên mới, giờ làm việc mới, chế độ chính sách mới ....

    7. Công đoàn có phải nhất trí về việc tăng lương, bảng lương mới, chế độ thưởng mới, ngày nghỉ phép ... hay không? Hay khi có thay đổi thì chỉ cần thông báo với Công đoàn là đủ?

    8. Công đoàn có quyền phản đối hay thương lương bất kỳ đề xuất nào liên quan đến người lao động hay không?

    9. Trong trường hợp không có Công đoàn, doanh nghiệp có thể thành lập Phòng lao động có chức năng hoạt động như Công đoàn được hay không? Với Phòng lao động thì ban lãnh đạo Công ty chỉ cần thông báo hay phải có sự nhất trí của Phòng lao động đối với mọi vấn đề về người lao động?

    Kính mong Luật sư giải đáp giúp em các vấn đề này. Cảm ơn Luật sư.
    Nguyễn Phương Thảo
     
    13054 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #53429   11/06/2010
    Được đánh dấu trả lời

    TrungTamTVPLThainguyen
    TrungTamTVPLThainguyen

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2008
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 214
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Tôi giải đáp câu hỏi của bạn bằng những văn bản pháp lý liên quan tới tổ chức công đoàn. Bạn tự nghiên cứu sẽ giải đáp được hết thắc mắc nêu trên:

    1. Hiến pháp năm 1992.

     

    2. Luật Công đoàn 1990.

    3. Nghị định số 133/ HĐBT ngày 20-4-1991 của Hội đồng Bộ trưởng hướng dẫn thi hành Luật Công đoàn.

    4. Chỉ thị số 60/CT ngày 24-2-1992 của Chủ tịch Hội đồng Bộ trưởng về thi hành Nghị định số 133/HĐBT hướng dẫn thi hành Luật Công đoàn.

    5. Nghị định số 302/HĐBT ngày 19-8-1992 của Hội đồng Bộ trưởng về quyền và trách nhiệm của Công đoàn cơ sở trong các doanh nghiệp, cơ quan.

    6. Thông tư liên tịch số 119/2004 /TTLT/BTC-TLĐLĐVN ngày 8-12-2004 của Bộ Tài Chính – Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam hướng dẫn trích nộp kinh phí Công đoàn.

    7. Quyết định số 04/2007/NĐ-TTg ngày 10-01-2007 của Thủ tướng Chính phủ ban hành Quy chế mối quan hệ công tác giữa Chính phủ và Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam.

    8. Bộ luật Lao động 2994 ( được sửa đổi, bổ sung năm 2002, 2006, 2007).

    9. Nghị định số 96/2006/NĐ-CP ngày 14/9/2006 của Chính phủ hướng dẫn thi hành Điều 153 Bộ luật Lao động về Ban Chấp hành Công đoàn lâm thời tại doanh nghiệp.

    10. Thông tư liên tịch số 01/TTLT-TLĐLĐVN-BLĐTBXH ngày 20-4-2007 hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định 96/2006/NĐ-CP về Ban chấp hành công đoàn lâm thời tại doanh nghiệp.

    11. Nghị định số 145/2004/NĐ-CP ngày 14/7/2004 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Bộ luật Lao động về việc Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam và đại diện của người sử dụng lao động tham gia với cơ quan nhà nước về chính sách, pháp luật về những vấn đề có liên quan đến quan hệ lao động.

    12. Thông tư liên tịch số 04/2006/TTLT- BLĐTBXH- TLĐLĐVN ngày 21-6-2006 của Bộ lao động – Thương binh và Xã hội, Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam hướng dẫn thi hành khoản 3 Điều 1 Nghị định số 145/2004/NĐ-CP ngày 14-7-2004 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Bộ luật Lao động về việc Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam và đại diện của người sử dụng lao động tham gia với cơ quan nhà nước về chính sách, pháp luật và những vấn đề có liên quan đến quan hệ lao động.

    13. Quyết định số 68/2007/QĐ-TTg ngày 17-5-2007 của Thủ tướng Chính phủ về thành lập Ủy ban Quan hệ lao động.

    14. Nghị định số 87/2007/NĐ-CP ngày 28-5-2007 của Chính phủ về quy chế thực hiện dân chủ ở công ty cổ phần, công ty TNHH.
    15.Điều lệ công đoàn Việt Nam (khóa X)

     
    Báo quản trị |  
  • #53522   14/06/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3192)
    Số điểm: 20732
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1059 lần
    Lawyer

    Ôi giời đất ơi! Khíp wá!

    Con nhà người ta mới lần đầu tham gia và hỏi có 01 câu mà BÁC bắn liên thanh thế thì người ta còn hồn vía nào nữa?

    Nhưng mà phải công nhận câu trả lời của Bác Đỗ Đức Thắng cũng rất đặc biệt, đáng để học hỏi.

    Trân trọng,

    LS Cao Sỹ Nghị
    Email: caosynghi@gmail.com; DĐ: 0908.133.564

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #147438   14/11/2011

    lala87
    lala87

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 4 lần


    công ty em thành lập năm 2005 nhưng không lập công đoàn hiện giờ phải chuyển địa điểm và muốn thay đổi thang bảng lương nên phải thành lập công đoàn.
    Cho em hỏi là có phải đóng lại phần đoàn phí từ năm 2005 đến nay không hay chỉ tính từ lúc thành lập
     
    Báo quản trị |  
  • #147484   14/11/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    lala87 viết:
    công ty em thành lập năm 2005 nhưng không lập công đoàn hiện giờ phải chuyển địa điểm và muốn thay đổi thang bảng lương nên phải thành lập công đoàn.
    Cho em hỏi là có phải đóng lại phần đoàn phí từ năm 2005 đến nay không hay chỉ tính từ lúc thành lập


    Nhân viên cty bạn chỉ phải đóng phí công đoàn khi có công đoàn, không phải truy đóng.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-