Hỏi về cố ý gây thương tích

Chủ đề   RSS   
  • #535633 26/12/2019

    coninhhx

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:26/12/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về cố ý gây thương tích

    tôi cùng 1 nhóm bạn đi uống bia rồi rủ nhau đi hát karaoke.hát đc chút vì thấy say nên tôi đã đi bộ từ quán hát về quán để ngủ.đang ngủ thì tôi nge thấy đứa em gọi a ơi dậy bọn nó rồn đánh bọn e vào tận quán mình rồi.tôi rật mình tỉnh dậy chạy ra ngoài thì thấy một nhóm cầm hung khí và bóng điện ném vào quán tôi.tôi vừa ra đến cửa thì bị bóc tuýp ném vào tay làm trầy sước chảy máu.tức quá tôi liền vớ đc cán chổi đầu nhà sông ra thì nhóm kia giả vờ bỏ chạy.tôi ko biết chúng tổ chức có mai phục ở phía trên.chạy đc 1 đoạn đến đoạn tối thì bỗng có người cầm kiếm lao ra chém một phát vào cổ.

    Tôi liền quay người bỏ chạy thì bị đối tượng chém rồn theo chém một phát vào ngang lưng dài khoảng gàn 20 cm hở cả phổi may mắn là tôi còn sống.còn 1.2 người bạn của tôi cũng bị chém chúng còn sử dụng cả súng điện quắm chém vào bạn tôi.tôi thương tích 15% bạn tôi 1 người 31% 1 người 8%.cho tôi hỏi là người chém tôi chưa đến 18 tuổi thì nó có bị đi tù ko ạ???

    Cập nhật bởi coninhhx ngày 26/12/2019 12:42:39 PM
     
    386 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn coninhhx vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #535679   26/12/2019

    buiquangbinh071214
    buiquangbinh071214
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 4689
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 72 lần


    Căn cứ pháp lý: Bộ luật Hình sự 2015
     
    - Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.
     
    - Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này. (Điều 134: Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác)
     
    - Người dưới 14 tuổi: Không chịu trách nhiệm hình sự.
     
    - Theo Khoản 2 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định phân loại tội phạm như sau:
     
    + Tội phạm ít nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội không lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là phạt tiền, phạt cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù đến 03 năm.
     
    + Tội phạm nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 03 năm tù đến 07 năm tù.
     
    + Tội phạm rất nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội rất lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 07 năm tù đến 15 năm tù.
     
    + Tội phạm đặc biệt nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội đặc biệt lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 15 năm tù đến 20 năm tù, tù chung thân hoặc tử hình.
     
    Kết luận: Nếu người chém bạn:
     
    - Dưới 14 tuổi: Không chịu trách nhiệm hình sự.
     
    - Đủ 14 đến dưới 16 tuổi: chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng (Xem tại phân loại tội phạm nêu trên)
     
    - Đủ 16 tuổi: Phải chịu trách nhiệm hình sự.
     
     
    Báo quản trị |