DanLuat 2015

hỏi về chuyển khẩu!!!

Chủ đề   RSS   
  • #106815 31/05/2011

    TanRSC

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2011
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    hỏi về chuyển khẩu!!!

    Cho mình hỏi, nếu mình muốn chuyển hộ khẩu sang tỉnh khác, mà mình không cần báo qua cơ quan nhà nước nơi chuyển đi được không?
    nếu mình chuyển hộ khẩu theo cách đó thì khi mình nhập khẩu trên đó thì ở đây mình vẫn còn hộ khẩu ở tỉnh này?
    tư vấn giúp mình nha.
     
    5475 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #106843   31/05/2011

    luatsuanthai
    luatsuanthai
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2557
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 101 lần


    Chào bạn.
    Nếu bạn không thông báo cắt khẩu thì không nhập khẩu được đâu.

    Điều 21. Thủ tục đăng ký thường trú

    1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:

    a) Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

     b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

    2. Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

    a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

    b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;

    c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này.

    3. Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

    Điều 22. Xoá đăng ký thường trú

    1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xoá đăng ký thường trú:

    a) Chết, bị Toà án tuyên bố là mất tích hoặc đã chết;

    b) Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại;

    c) Đã có quyết định huỷ đăng ký thường trú quy định tại Điều 37 của Luật này;

    d) Ra nước ngoài để định cư;

    đ) Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xoá đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ.

    2. Cơ quan có thẩm quyền đăng ký thường trú thì cũng có thẩm quyền xoá đăng ký thường trú.

    3. Thủ tục cụ thể xoá đăng ký thường trú và điều chỉnh hồ sơ, tài liệu, sổ sách có liên quan do Bộ trưởng Bộ Công an quy định.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - CEO: Luật sư NGUYỄN ĐẮC THỰC

    Hotline: 0972.805588 - 0975.205588 - 0996.025588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@hotmail.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #106845   31/05/2011

    TanRSC
    TanRSC

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2011
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    cho em hỏi: nếu mình đã đăng ký hộ khẩu thường trú tại Tỉnh Đak lak (hộ khẩu KT3) nhưng hồi đó mình di cư không giấy tờ, nên giờ mình có hộ khẩu trên đó.
    vậy trường hợp này em còn nằm tên trong hộ khẩu cũ hay không (hộ khẩu tại Bình Dương)
    mong anh tư vấn giúp em nha.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-