DanLuat 2015

Hỏi về chứng minh thư nhân dân

Chủ đề   RSS   
  • #371679 25/02/2015

    trangnguyen300290

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về chứng minh thư nhân dân

    Chào Luật sư! Cho e hỏi chứng minh thư của em mới làm năm 2008 nhưng bây giờ bị mờ số, em là dân tỉnh lẻ ra hà nội làm việc, năm 2010 em học bằng lái xe nhưng bây giờ bị mất cả giấy tờ gốc và bằng lái.Vậy với chứng minh bây giờ em có được học bằng lái xe không ạ?

     
    1839 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #371802   26/02/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 63053
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4054 lần


    Chào bạn, theo quan điểm của mình, bạn nên đi làm lại chứng minh nhân dân.

    Về thủ tục cấp lại Chứng minh nhân dân:

    - Đơn trình bày nêu rõ lý do xin đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân. Trường hợp cấp lại thì đơn phải có xác nhận của công an phường, xã, thị trấn nơi thường trú.

    - Xuất trình hộ khẩu thường trú;

    - Xuất trình quyết định thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

    - Chụp ảnh;

    - In vân tay hai ngón trỏ;

    - Khai tờ khai xin cấp Chứng minh nhân dân;

    - Nộp lại Chứng minh nhân dân đã hết hạn sử dụng, hư hỏng hoặc có thay đổi nội dung.

    Kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ và làm xong thủ tục, cơ quan Công an phải làm xong Chứng minh nhân dân cho công dân trong thời gian sớm nhất, thời gian giải quyết việc cấp Chứng minh nhân dân tại thành phố, thị xã là không quá 07 ngày làm việc đối với trường hợp cấp mới, cấp đổi, 15 ngày làm việc đối với trường hợp cấp lại; tại các huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo, thời gian giải quyết việc cấp Chứng minh nhân dân đối với tất cả các trường hợp là không quá 20 ngày làm việc; các khu vực còn lại thời gian giải quyết việc cấp Chứng minh nhân dân là không quá 15 ngày làm việc đối với tất cả các trường hợp.

    Căn cứ Điều 6 Văn bản hợp nhất 03/VBHN-BCA năm 2013 hợp nhất Nghị định về Chứng minh nhân dân.

     
    Báo quản trị |  
  • #512819   26/01/2019

    Chào mọi người, mong được mọi người giải đáp giúp mình ạ. Chuyện là bạn mình có làm rơi ví bao gồm toàn bộ giấy tờ trong đó có CMND, hiện nay bạn mình bị kẻ xấu dùng chứng minh đó đi vay tiền của công ty tài chính và công ty tài chính đòi bạn mình phải thanh toán tiền trên nếu không sẽ bị kiện ra tòa. Mọi người cho mình hỏi trong trường hợp này làm cách nào để chứng minh bạn mình không vay của công ty tài chính ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #512911   28/01/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 6230
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 39 lần


    Về mặt quy định thì khi bị mất giấy chứng minh nhân dân, công dân có trách nhiệm đến công an cấp huyện để làm thủ tục cấp lại. Nếu như bạn của bạn đã thực hiện việc thông báo này thì có thể dựa vào hồ sơ để chứng minh người đi vay tiền không phải là họ.

    Trong hồ sơ xin cấp lại CMND sẽ có đơn trình bầy rõ lý do đổi CMND hoặc cấp lại, có xác nhận của Công an phường, xã, thị trấn nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, ảnh dán vào đơn và đóng dấu giáp lai. Đồng thời cũng có phiếu hẹn lấy cmnd của bên công an phường, xã làm căn cứ chứng minh. 

    Nếu bạn của bạn chưa làm thủ tục này thì việc chứng minh chắc phải nhờ đến cơ quan điều tra. 

     
    Báo quản trị |