Hỏi về chung cư mini

Chủ đề   RSS   
  • #425062 19/05/2016

    cuongnc79

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về chung cư mini

    Tôi có mua 1 căn hộ chung cư mini của Địa Ốc Vàng, lúc mua bán có hợp đồng thỏa thuận có dấu của phòng công chứng, đến nay đã 4 năm nhưng vẫn chưa có sổ đỏ cho căn hộ, tôi muốn trả lại nhà cho chủ đầu tư và đòi lại tiền, hoặc chuyển nhượng cho người khác thì cần những thủ tục gì ạ?

     
    3529 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #425077   19/05/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 114 lần


    Chào bạn.

    Với thông tin bạn cung cấp, công ty luật LTD kingdom xin được tư vấn như sau:

    Thứ nhất, Hợp đồng mua bán căn hộ chung của bạn và chủ đầu tư đã được giao kết và công chứng chứng thực.

    Theo quy định khoản 5 điều 19 luật kinh doanh bất động sản 2014 thì : “Thời điểm chuyển quyền sở hữu nhà, công trình xây dựng là thời điểm bên bán bàn giao nhà, công trình xây dựng cho bên mua hoặc bên mua đã thanh toán đủ tiền cho bên bán, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.”

    Như vậy, nếu không có thỏa thuận khác thì từ thời điểm chủ đầu tư bàn giao chung cư cho bạn, hoặc từ thời điểm bạn thanh toán đủ tiền căn chung cư thuộc quyền sở hữu của bạn hợp pháp. Bạn muốn trả lại nhà cho chủ đầu tư và đòi lại tiền. điều này là không khả thi. trừ khi bạn chứng minh được hợp đồng mua bán chung cư giữa bạn và chủ đầu tư vô hiệu.

    Khaorn 4 điều 13 luật KDBĐS: “Trong thời hạn 50 ngày kể từ ngày bàn giao nhà, công trình xây dựng cho người mua hoặc kể từ ngày hết hạn thuê mua thì phải làm thủ tục để cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho bên mua, bên thuê mua, trừ trường hợp bên mua, bên thuê mua có văn bản đề nghị tự làm thủ tục cấp giấy chứng nhận.

    Nếu không có thỏa thuận khác thì việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở là trách nhiệm của chủ đầu tư. Bạn có thể yêu cầu chủ đầu tư hoàn thành thủ tục cấp GCN này

    Thứ hai, theo quy định khoản 1 Điều 118 luật nhà ở 2014 quy định về điều kiện của nhà ở tham gia giao dịch

    “ Giao dịch về mua bán, cho thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, góp vốn bằng nhà ở thì nhà ở phải có đủ điều kiện sau đây:

    a) Có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này;

    b) Không thuộc diện đang có tranh chấp, khiếu nại, khiếu kiện về quyền sở hữu; đang trong thời hạn sở hữu nhà ở đối với trường hợp sở hữu nhà ở có thời hạn;

    c) Không bị kê biên để thi hành án hoặc không bị kê biên để chấp hành quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

    d) Không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất, có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền.

    Các điều kiện quy định tại điểm b và điểm c khoản này không áp dụng đối với trường hợp mua bán, thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai.”

    Như vậy theo quy định, bạn không đủ điều kiện để chuyển nhượng căn hộ chung cư

    Nếu muốn chuyển nhượng lại bạn và người mua có thể ký kết hợp đồng ủy quyền về việc định đoạt toàn bộ, kể cả việc mua bán, chuyển nhượng…căn chung cư này. Hợp đồng ủy quyền này phải được công chứng, chứng thực

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatvichanly vì bài viết hữu ích
    cuongnc79 (20/05/2016)
  • #425165   20/05/2016

    cuongnc79
    cuongnc79

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chung cư mini là một loại hình căn hộ giá rẻ thu nhỏ, nhưng với cấp phép chỉ 6 tầng tối đa, nhưng đến 90% các chủ đầu tư đều xây vượt phép rất rõ ràng, vậy tại sao chính quyền lại để cho họ tự tung tự tác ngang nhiên như vậy, làm cho những khách hàng như chúng tôi giờ lâm vào cảnh ở nhà mình mà k khác gì đi thuê, vì 4 năm nay rồi chưa có sổ, muốn bán cũng khó

     
    Báo quản trị |