hỏi về chứng chỉ nghề dược

Chủ đề   RSS   
  • #515262 13/03/2019

    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11702
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 269 lần


    hỏi về chứng chỉ nghề dược

    Dạ cho em hỏi là em xin làm trong 1 nhà thuốc nhưng làm bên bộ phận quản lý kho của nhà thuốc thì em co được cấp CCHN dược không hay phải bắt buộc làm việc bên vị trí bán thuốc mới được cấp CCHN vậy ạ? Giúp em với mọi người ơi

    Không có gì là không thể.

     
    1946 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #515357   15/03/2019

    Tranxuandung991994
    Tranxuandung991994
    Top 200
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2018
    Tổng số bài viết (413)
    Số điểm: 6972
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 80 lần


    Để được cấp Chứng chỉ hành nghề dược thì bạn phải đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 13 Luật Dược 2016, theo đó bạn phải có một trong các văn bằng như:

    "- Bằng tốt nghiệp đại học ngành dược (sau đây gọi là Bằng dược sỹ);

    - Bằng tốt nghiệp đại học ngành y đa khoa;

    - Bằng tốt nghiệp đại học ngành y học cổ truyền hoặc đại học ngành dược cổ truyền;

    - Bằng tốt nghiệp cao đẳng ngành dược;

    - Bằng tốt nghiệp đại học ngành sinh học;

    - Bằng tốt nghiệp đại học ngành hóa học;

    - Bằng tốt nghiệp cao đẳng, trung cấp ngành y;

    - Bằng tốt nghiệp trung cấp y học cổ truyền hoặc dược cổ truyền;

    - Văn bằng, chứng chỉ sơ cấp dược;

    - Giấy chứng nhận về lương y, giấy chứng nhận về lương dược, giấy chứng nhận bài thuốc gia truyền hoặc văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận khác về y dược cổ truyền được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực."

    Ngoài một trong các văn bằng trên thì bạn sẽ phải đáp ứng các điều kiện về sức khỏe, về thời gian thực tập, công tác tại các cơ sở khám chữa bệnh, cơ sở y tế, cơ sở kinh doanh dược, trường đào tạo chuyên ngành dược, cơ sở nghiên cứu dược, cơ sở kiểm nghiệm thuốc, nguyên liệu làm thuốc được quy định tại Điều 13 Luật Dược 2016.

    Như vậy, có thể thấy việc được cấp Chứng chỉ hành nghề dược hay không không phụ thuộc vào vị trí làm việc của bạn mà phải phụ thuộc vào các quy định của pháp luật theo quy định trên.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #522410   30/06/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 140 lần


    Về hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề bạn tham khảo Điều 24 Luật Dược 2016. Bao gồm các giấy tờ sau:
     
    1. Đơn đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề dược có ảnh chân dung của người đề nghị được chụp trong thời gian không quá 06 tháng.
     
    2. Bản sao có chứng thực văn bằng chuyên môn.
     
    3. Giấy chứng nhận đủ sức khỏe để hành nghề dược do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp.
     
    4. Giấy xác nhận về thời gian thực hành chuyên môn do người đứng đầu cơ sở nơi người đó thực hành cấp.
     
    5. Bản sao có chứng thực căn cước công dân, giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu.
     
    6. Phiếu lý lịch tư pháp.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #533641   27/11/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1149)
    Số điểm: 7560
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 160 lần


    Liên quan đến điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề dược bạn tham khảo thêm tại Điều 13 Luật Dược 2016. Trong đó quy định về văn bằng, thời gian thực hành, có giấy chứng nhận sức khỏe, không thuộc các trường hợp không được cấp, có đơn xin cấp chứng chỉ, không có điều kiện về địa điểm làm việc, nếu như bạn có đủ các điều kiện quy định tại Điều 13 thì được cấp chứng chỉ hành nghề dược bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #569593   30/03/2021

    katkumhat
    katkumhat
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1700
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 19 lần


    Về điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề dược, Điều 13 Luật Dược 2016 có quy định các điều kiện về văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận chuyên môn, thời gian thực hành phù hợp với chuyên môn, có đủ sức khỏe để hành nghề, không thuộc các trường hợp bị truy cứu trách nhiệm hình sự, hạn chế năng lực hành vi dân sự,…

    Trong đó, điều kiện về thời gian thực hành như sau: Có thời gian thực hành tại cơ sở kinh doanh dược, bộ phận dược của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh, trường đào tạo chuyên ngành dược, cơ sở nghiên cứu dược, cơ sở kiểm nghiệm thuốc, nguyên liệu làm thuốc, cơ quan quản lý về dược hoặc văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài hoạt động trong lĩnh vực dược tại Việt Nam (sau đây gọi chung là cơ sở dược); cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phù hợp với chuyên môn của người hành nghề.

    Đối với trường hợp có thời gian thực hành tại cơ sở kinh doanh dược, không quy định bắt buộc phải thực hành ở bộ phận nào của cơ sở kinh doanh dược, cho nên theo mình thì trường hợp bạn thực hành tại bộ phận quản lý kho thuốc của nhà thuốc thì vẫn được.

     
    Báo quản trị |