Hỏi về chốt sổ bảo hiểm?

Chủ đề   RSS   
  • #554636 09/08/2020

    Letien140992

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về chốt sổ bảo hiểm?

    Chào luật sư. Cho e hỏi vấn đề chốt sổ bảo hiểm ạ. 

    Hồi trước em có làm 1 công ty trong bình dương được 4 tháng xong e có việc gia đình nên nghỉ ngang không báo trước công ty. E cũng chưa chốt sổ bảo hiểm cũng chưa lấy sổ. hiện giờ e đã đi làm 1 công ty mới làm được 1 năm 2 tháng giờ e đã viết đơn xin nghỉ công ty mới nhưng do e chưa chốt sổ trong công ty cũ trong bình dương nên cty mới cũng chưa chốt sổ được ạ . Vậy giờ cho em hỏi em có thể chốt sổ công ty cũ trong bình dương tại bảo hiểm mình đang sinh sống. Hay em phải vào lại bảo hiểm cho cty cũ mình làm trước đây ạ. Hiện giờ em đang sinh sống ở tỉnh Khánh Hòa ạ mong luật sư giúp đỡ . Em cám ơn ạ.

     
    507 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Letien140992 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #554649   09/08/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1312)
    Số điểm: 7579
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 799 lần
    Lawyer

    Vấn đề chốt sổ cho bạn, Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định Người sử dụng lao động có trách nhiệm phối hợp với cơ quan BHXH trả sổ cho người lao động, xác nhận thời gian đóng BHXH khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc theo quy định của pháp luật.

    Do đó, khi bạn nghỉ việc bạn hãy liên hệ với công ty cũ hoàn thành thủ tục xác nhận chốt và trả lại sổ bảo hiểm xã hội cho bạn.

    Trường hợp Người sử dụng lao động cố tình gây khó dễ cho bạn có thể bị xử phạt theo quy định tại Điều 28 Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội (đã được sửa đổi bởi Khoản 21 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP).

    Trường hợp công ty không xác nhận và trả sổ bảo hiểm xã hội cho bạn xâm phạm đến quyền và lợi ích hợp pháp của bạn thì bạn có quyền khiếu nại về bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 118 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 hoặc khởi kiện trực tiếp ra Tòa án theo quy định tại Điều 201 Bộ luật Lao động 2012

    Tuy nhiên trong thời gian chờ chốt sổ bạn vẫn thực hiện đăng ký tham gia BHXH ở nơi làm việc mới theo số sổ BHXH cũ đã được cấp. Thời gian đã đóng BHXH trước đó được cộng dồn với thời gian tham gia, đóng BHXH sau này để làm căn cứ tính hưởng các chế độ BHXH đối với bạn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/08/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/