Hỏi về chồng đánh vợ khi vợ đang mang thai

Chủ đề   RSS   
  • #393378 22/07/2015

    hahanhhd

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về chồng đánh vợ khi vợ đang mang thai

    Xin chào TVPL.

    Cho tôi  hỏi trong khi người vợ đang mang thai mà người chồng nhiều lần chửi bới thậm tệ và tát vợ (nhưng chưa tới mức gây thương tích nặng) thì có bị  vi phạm pháp luật không ạ. 

    Xin nhờ sự tư vẫn của luật sư. Tôi có người em do chồng hay đi chơi cờ bạc, bia rượu về nhà nếu vợ có tham gia góp ý là chửi bới vợ thậm tệ và còn nhiều lần đánh vợ, tôi rất khó chịu, mong được tư vấn. Xin chân thành cảm ơn ạh

     
    11519 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #393599   23/07/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9924)
    Số điểm: 56325
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3762 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Chồng hay chửi bới. đánh đập vợ là bạo hành gia đình, là vi phạm pháp luật mà không cần biết vợ có lỗi hay không vì pháp luật cấm bạo hành gia đình. Đằng này anh chồng hay la cà, nhậu nhẹt về vợ góp ý là đánh đập mà đặc biệt là vợ đang có thai là chuyện không thể chấp nhận được. Do vậy, người vợ cần làm đơn gởi công an và chính quyền địa phương đề nghị can thiệp và xử lý anh chồng có tính gia trưởng và thích bạo hành này.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    hahanhhd (03/08/2015)
  • #393634   23/07/2015

    Chào bạn, thông tin bạn cung cấp tôi tư vấn cho bạn như sau:

     

    Theo Điều 2 Luật Phòng, chống bạo lực gia đình thì người chồng đã có các hành vi bạo lực gia đình và người vợ này hoặc nguồ phát hiện việc này có thể để nghị cơ quan có thẩm quyền (cơ quan công an, UBND cấp xã,...) can thiệp, giải quyết để được áp dungjc ác biện pháp bảo vệ người bị bạo lực gia đình.

    Điều 2. Các hành vi bạo lực gia đình

    1. Các hành vi bạo lực gia đình bao gồm:

    a) Hành hạ, ngược đãi, đánh đập hoặc hành vi cố ý khác xâm hại đến sức khoẻ, tính mạng;

    b) Lăng mạ hoặc hành vi cố ý khác xúc phạm danh dự, nhân phẩm;

    c) Cô lập, xua đuổi hoặc gây áp lực thường xuyên về tâm lý gây hậu quả nghiêm trọng;

    d) Ngăn cản việc thực hiện quyền, nghĩa vụ trong quan hệ gia đình giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau;

    đ) Cưỡng ép quan hệ tình dục;

    e) Cưỡng ép tảo hôn; cưỡng ép kết hôn, ly hôn hoặc cản trở hôn nhân tự nguyện, tiến bộ;

    g) Chiếm đoạt, huỷ hoại, đập phá hoặc có hành vi khác cố ý làm hư hỏng tài sản riêng của thành viên khác trong gia đình hoặc tài sản chung của các thành viên gia đình;

    h) Cưỡng ép thành viên gia đình lao động quá sức, đóng góp tài chính quá khả năng của họ; kiểm soát thu nhập của thành viên gia đình nhằm tạo ra tình trạng phụ thuộc về tài chính;

    i) Có hành vi trái pháp luật buộc thành viên gia đình ra khỏi chỗ ở.

    2. Hành vi bạo lực quy định tại khoản 1 Điều này cũng được áp dụng đối với thành viên gia đình của vợ, chồng đã ly hôn hoặc nam, nữ không đăng ký kết hôn mà chung sống với nhau như vợ chồng.

     

    Thân chào bạn. Bạn có thể liên lạc với luật sư qua SĐT 0948136368 để được tư vấn thêm.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuTuvantranhtung vì bài viết hữu ích
    hahanhhd (03/08/2015)
  • #393693   24/07/2015

    hahanhhd viết:

    Xin chào TVPL.

    Cho tôi  hỏi trong khi người vợ đang mang thai mà người chồng nhiều lần chửi bới thậm tệ và tát vợ (nhưng chưa tới mức gây thương tích nặng) thì có bị  vi phạm pháp luật không ạ. 

    Xin nhờ sự tư vẫn của luật sư. Tôi có người em do chồng hay đi chơi cờ bạc, bia rượu về nhà nếu vợ có tham gia góp ý là chửi bới vợ thậm tệ và còn nhiều lần đánh vợ, tôi rất khó chịu, mong được tư vấn. Xin chân thành cảm ơn ạh

    Chào chị!

    Rất thông cảm cho trường hợp của em gái chị. Như Luật sư Tuấn nói thì em chồng chị đúng là có vi phạm Luật phòng chống gia đình. Và theo như bạn nói thì có thể chỉ là vi phạm hành chính, chưa tới mức hình sự. Bạn và gia đình hoàn tòa có thể sử dụng biện pháp gửi đơn lên cơ quan chính quyền để nhờ can thiệp. Tuy nhiên, tôi muốn lưu ý bạn một số vấn đề như sau: 

    - Nếu như cơ quan chính quyền vào cuộc, chồng bạn sẽ bị xử lý vi phạm hành chính với 1 trong 2 hình thức: phạt cảnh cáo, và phạt tiền. Bạn và gia đình nên xem xét tới hệ quả của điều đó. Nếu phạt cảnh cáo, liệu có đủ tính răn đe để anh ta không tiếp diễn nữa hay không? Nếu phạt tiền thì cũng là em bạn mang tiền của mình đi nộp vào ngân sách nhà nước, liệu có thể làm cho người chồng thay đổi hay không?

    - Khi có sự can thiệp chỉ mang tính chất hành chính đơn thuần thì khó có thể giải quyết mâu thuẫn vợ chồng, thậm chí có thể khiến người chồng cục tính hơn.

    Nói như vậy không có nghĩa là tôi khuyên gia đình không nên dùng biện pháp hành chính trong trường hợp này mà tôi hi vọng nếu sử dụng biện pháp hành chính thì cần làm mạnh và quyết liệt, nhờ sự giúp đỡ của các tổ chức đoàn thể tại địa phương can thiệp, có thể sử dụng tới biện pháp gửi đơn yêu cầu cấm tiếp xúc nếu cần thiết. Tránh tình trạng, vợ chồng lôi nhau ra Ủy ban, nộp tiền phạt rồi đi về chồng vẫn tái diễn cảnh cũ. Vấn đề cuộc sống hôn nhân tuy được pháp luật điều chỉnh nhưng rất khó sử dụng Luật khi xảy ra mâu thuẫn. Luật quy định là như vậy nhưng có sử dụng được hay không và sử dụng Luật có hiệu quả hay không thì lại còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố.

    Mong gia đình sớm giải quyết được mâu thuẫn.

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com