DanLuat 2015

Hỏi về cho, tặng nhà

Chủ đề   RSS   
  • #518626 22/05/2019

    nguyenletuan964

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2018
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về cho, tặng nhà

    Thân chào các Bạn.

    Xin phép được các bạn tư vấn các trường hợp sau:

    Vợ chồng em trai tôi đồng sở hữu 1 căn nhà.

    Nay:

    1-Vợ chồng em tôi muốn cho lại Mẹ tôi

    2-Vợ chồng em tôi muốn cho lại tôi

    trường hợp nào thì được miễn thuế và phải đóng những loại thuế nào ?

    rất mong sự tư vấn từ quý vị.

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi nguyenletuan964 ngày 23/05/2019 09:03:07 SA
     
    217 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #518770   24/05/2019

    levy94
    levy94
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (80)
    Số điểm: 425
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 10 lần


    Về các khoản thuế, phí, lệ phí phải nộp khi tiến hành chuyển nhượng bất động sản:

    + Thuế thu nhập cá nhân: áp dụng theo tỷ lệ 2% trên giá chuyển nhượng theo quy định tại Điểm c Tiểu mục 1.1 Mục 1 của Công văn 17526/BTC-TCT.

    + Lệ phí trước bạ: 5% giá nhà do UBND cấp tỉnh ban hành theo quy định tại khoản 2 Điều 3 và khoản 1 Điều 4 Thông tư 301/2016/TT-BTC

    + Lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà: theo quy định cụ thể tại khoản e Điều 5 Thông tư 250/2016/TT-BTC

    Về các trường hợp được miễn thuế: tại khoản 1 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 có quy định:

    Điều 4. Thu nhập được miễn thuế

    1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

    Như vậy đối với 2 trường hợp trên:

    • Vợ chồng người em muốn cho lại mẹ: thuộc quy định chuyển nhượng bất động sản giữa cha đẻ mẹ đẻ với con đẻ và cha chồng, mẹ chồng với con dâu. Theo đó sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân.
    • Vợ chồng người em muốn cho lại anh: thì có 1 nửa có thể áp dụng theo quy định trên là anh, chị, em ruột với nhau và 1 nửa là giữa em dâu và anh chồng thì không được miễn thuế. Do đó nếu thực hiện chuyển nhượng vẫn sẽ phải đóng thuế thu nhập cá nhân cho một nửa căn nhà thuộc quyền sở hữu của vợ người em. Trường hợp này có thể để người vợ chuyển nhượng phần căn nhà còn lại cho người em, rồi sau đó người em chuyển nhượng lại cho anh. Như vậy sẽ thuộc trường hợp được miễn thuế theo quy định.

    Áp dụng tương tự đối với phần lệ phí trước bạ quy định tại khoản 10 Điều 4 Nghị định 140/2016/NĐ-CP.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn levy94 vì bài viết hữu ích
    nguyenletuan964 (07/06/2019)
  • #520126   07/06/2019

    nguyenletuan964
    nguyenletuan964

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2018
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    levy94 viết:

    Về các khoản thuế, phí, lệ phí phải nộp khi tiến hành chuyển nhượng bất động sản:

    + Thuế thu nhập cá nhân: áp dụng theo tỷ lệ 2% trên giá chuyển nhượng theo quy định tại Điểm c Tiểu mục 1.1 Mục 1 của Công văn 17526/BTC-TCT.

    + Lệ phí trước bạ: 5% giá nhà do UBND cấp tỉnh ban hành theo quy định tại khoản 2 Điều 3 và khoản 1 Điều 4 Thông tư 301/2016/TT-BTC

    + Lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà: theo quy định cụ thể tại khoản e Điều 5 Thông tư 250/2016/TT-BTC

    Về các trường hợp được miễn thuế: tại khoản 1 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 có quy định:

    Điều 4. Thu nhập được miễn thuế

    1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

    Như vậy đối với 2 trường hợp trên:

    • Vợ chồng người em muốn cho lại mẹ: thuộc quy định chuyển nhượng bất động sản giữa cha đẻ mẹ đẻ với con đẻ và cha chồng, mẹ chồng với con dâu. Theo đó sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân.
    • Vợ chồng người em muốn cho lại anh: thì có 1 nửa có thể áp dụng theo quy định trên là anh, chị, em ruột với nhau và 1 nửa là giữa em dâu và anh chồng thì không được miễn thuế. Do đó nếu thực hiện chuyển nhượng vẫn sẽ phải đóng thuế thu nhập cá nhân cho một nửa căn nhà thuộc quyền sở hữu của vợ người em. Trường hợp này có thể để người vợ chuyển nhượng phần căn nhà còn lại cho người em, rồi sau đó người em chuyển nhượng lại cho anh. Như vậy sẽ thuộc trường hợp được miễn thuế theo quy định.

    Áp dụng tương tự đối với phần lệ phí trước bạ quy định tại khoản 10 Điều 4 Nghị định 140/2016/NĐ-CP.

     

    Xin được hỏi thêm : sau khi vợ chồng em trai tôi hoàn tất thủ tục cho Mẹ tôi căn nhà xong, sau đó Mẹ tôi cho lại tôi thì có phải chịu thuể không ?

    Xin cám ơn .

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenletuan964 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/06/2019)