hỏi về chia tách phần diện tích đất ở

Chủ đề   RSS   
  • #424092 10/05/2016

    hỏi về chia tách phần diện tích đất ở

    Xin chào mọi người, chúc mọi người 1 ngày làm việc vui vẻ và thoải mái.

    Hôm nay mình có 1 vấn đề muốn hỏi mọi người, mong mọi người có thể tư vấn giúp.

    Ban đầu mình có 1 thửa đất 200 m2, theo quy định thì mình sẽ có 100 m2 đất ở trong hạn mức của thửa đất đó. Nay mình chia tách làm 02 thửa đất.

    - Thửa 1 có diện tích đất 80 m2, có công trình nhà ở 50 m2.

    - Thửa 2 có diện tích 120 m2 và không có công trình nhà ở.

    Vậy điều mình muốn hỏi là phương pháp chia phần diện tích đất ở sao cho tối ưu nhất, để tiết kiện được 1 khoản tiền khi mà sau này mình chuyển đổi để toàn bộ thành diện tích đất ở.

    VD: thửa 1 mình để 30 m2 đất ở, dồn 70 m2 còn lại vào thửa 2. Như vậy khi cấp GCN QSD đất, thửa 1 của mình liệu có được cấp thành 80 m2 đất ở ( trong đấy 30 m2 đất ở trong hạn mức, 50 m2 kia do có công trình xây dựng nhà ở nên chỉ phải nộp 50% tiền sử dụng đất là trở thành đất ở)

    Mình hiểu như vậy có đúng không ? 

    Mong mọi người tư vấn. Cảm ơn !

     
    2764 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #424918   18/05/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Thì cái này tùy bạn là bạn muốn chuyển bao nhiêu phần đất để thành đất ở mà thôi.

    Điều 7. Xác định hạn mức giao đất ở để tính thu tiền sử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân khi được Nhà nước cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, công nhận quyền sử dụng đất

    Hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, công nhận quyền sử dụng đất và phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định tại Điều 5, Điều 6, Điều 7, Điều 8 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP; diện tích đất ở được xác định trong hạn mức để tính thu tiền sử dụng đất được hướng dẫn như sau:

    1. Việc xác định diện tích đất trong hạn mức phải đảm bảo nguyên tắc mỗi hộ gia đình (bao gồm cả hộ gia đình hình thành do tách hộ theo quy định của pháp luật), cá nhân chỉ được xác định diện tích đất trong hạn mức giao đất ở hoặc hạn mức công nhận quyền sử dụng đất ở một lần và trong phạm vi một tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

    Trường hợp hộ gia đình, cá nhân có nhiều thửa đất trong phạm vi một tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thì hộ gia đình, cá nhân đó được cộng dồn diện tích đất của các thửa đất để xác định diện tích đất trong hạn mức giao đất ở hoặc hạn mức công nhận quyền sử dụng đất ở nhưng tổng diện tích đất lựa chọn không vượt quá hạn mức giao đất ở hoặc hạn mức công nhận quyền sử dụng đất ở tại địa phương nơi lựa chọn đầu tiên.

    Thông tư 76/2014/TT-BTC hướng dẫn Nghị định 45/2014/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất

     
    Báo quản trị |  
  • #424953   18/05/2016

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1298)
    Số điểm: 10189
    Cảm ơn: 162
    Được cảm ơn 1034 lần
    Moderator

    Tôi tư vấn cho bạn như sau :

    Hiện nay ở Tỉnh, Thành nào cũng có qui định về những điều kiện để tách thửa đất, đó là những điều kiện về diện tích tối thiểu, về hình thể (chiều ngang, chiều dọc ..) ..v..v.. Ví dụ muốn tách thửa đất ở thì diện tích tối thiểu phải là bao nhiêu, chiều ngang mặt tiền thửa đất phải là bao nhiêu, đường đi như thế nào .... chứ không phải muốn tách như thế nào là tách theo ý mình được đâu bạn nhé.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |