Hỏi về chi trả BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #354478 05/11/2014

    tambinhminh

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về chi trả BHXH

    Chào Luật Sư,

    Tôi xin nhờ luật sư tư vấn giúp:

    trong khoảng thời gian từ, 7/2011-12/2012 Tôi làm và đóng BHXH với mức lương đóng là: 7/2011-1/2012 : 5tr; 8/2012-31/12/2012: 8tr.

    từ 1/2013-7/2013 Tôi nghì Công Ty cũ, 

    8/2013 đến nay Tôi làm cho 1 công ty khác và đóng BHXH bình thường, tuy nhiên lúc mới qua Tôi chưa làm thủ tục nhập sổ BHXH cũ vào công ty mới. 

    giờ nhờ luật sư tư vấn giúp: - Tôi có thể nhập sổ BHXH cũ vào công ty mới được không? 

                                                      - Nếu không nhập được thì Tôi có rút lại được số tiền BHXH đã đóng ở công ty cũ không?

    Xin cảm ơn Luật Sư!

     
    2652 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #354736   06/11/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Khoản 1 Điều 63 Quyết định số1111/QĐ-BHXH có quy định: "Một người có từ 2 sổ BHXH trở lên ghi thời gian đóng BHXH không trùng nhau thì cơ quan BHXH thu hồi tất cả các sổ BHXH, sau đó hoàn chỉnh lại cơ sở dữ liệu, in thời gian đóng, hưởng BHXH, BHTN của các sổ BHXH vào sổ mới. Số sổ BHXH cấp lại là số của sổ BHXH có thời gian tham gia BHXH sớm nhất."

    Như vậy, bạn có thể mang sổ BH cũ đên công ty đang làm để làm thủ tục gộp sổ tại cơ quan BHXH.

    - Nếu không gộp sổ, bạn cũng không thể rút được tiền đã đóng tại sổ BHXH cũ đâu bạn nhé!

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com