DanLuat 2015

Hỏi về chế độ ưu đãi người thờ phụng liệt sĩ và bà mẹ VN anh hùng

Chủ đề   RSS   
  • #175816 03/04/2012

    lethiho

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về chế độ ưu đãi người thờ phụng liệt sĩ và bà mẹ VN anh hùng

    Hỏi:

    Tôi Lê Thị Hồ ( sinh năm 1947 ) hiện nay tôi đang còn thờ phụng mẹ tôi là bà mẹ VN anh hùng và cha tôi là Liệt sĩ, tui sống độc thân và hết tuổi lao động vậy cho tôi xin hỏi tiền tuất thờ phụng cha mẹ tôi hàng tháng tui có được hưởng không? Kính  mong Luật sư trả lời giúp tôi,
     
    5641 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #176148   04/04/2012

    kienanls
    kienanls
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 200 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Trước đây, theo quy định tại Điều 22 Nghị định 28/CP ngày 29/4/1995 của Chính phủ và Thông tư số 12/2000/TT-BLĐTBXH ngày 28/4/2000 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, liệt sĩ không còn thân nhân (vợ hoặc chồng, con, cha mẹ đẻ, người có công nuôi liệt sĩ) thì một trong các thân nhân khác của liệt sĩ đang đảm nhiệm việc thờ cúng liệt sĩ, được xét hưởng trợ cấp một lần.

    Hiện nay, theo quy định của Nghị định 54/2006 và 89/2008 hướng dẫn Pháp lệnh Ưu đãi người có công thì trong các nghị định này không có quy định giải quyết chế độ thờ cúng đối với liệt sĩ mà thay thế bằng chế độ ưu đãi đối với thân nhân liệt sĩ.

    Đối chiếu trường hợp của bạn thì không được hưởng chế độ tiền tuất hàng tháng.

    Thân.

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tại TP Hồ Chí Minh

CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

------------------------------------------------------------------------------------

Tại Bạc Liêu

CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

0 Thành viên đang online
-