DanLuat 2015

Hỏi về chế độ thai sản năm 2013

Chủ đề   RSS   
  • #238882 11/01/2013

    Nina2012

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về chế độ thai sản năm 2013

    Xin chào luật sư

    e có mấy câu hỏi về chế độ thai sản đối với người lao động như sau:

    1.người lao động cần đóng ít nhất mấy tháng bảo hiểm thì khi sinh nở sẽ được hưởng bảo hiểm?

    2.Mức hưởng bảo hiểm với lao động sinh nở được tính như thế nào?

    cảm ơn luật sư

     

     
    9434 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #238897   11/01/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Trả lời

    1. 6 tháng trong 12 tháng trước khi sinh

    2. 6 tháng lương trung bình của 6 tháng cuối cùng trước khi sinh, cộng thêm 2 tháng lương tối thiểu chung

     
    Báo quản trị |  
  • #238901   11/01/2013

    huynhquangphat
    huynhquangphat
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 46 lần


    Chào bạn, bạn có thể tham khảo thêm quy định sau đây của LBHXH 2006 để rõ vấn đề:

    Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

    d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    Và:

    Điều 35. Mức hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 29, 30, 31, 32 và 33 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

    2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-