DanLuat 2015

HỎI VỀ CHẾ ĐỘ THAI SẢN

Chủ đề   RSS   
  • #204916 02/08/2012

    mai_kt86

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    HỎI VỀ CHẾ ĐỘ THAI SẢN

    Tôi tên là Mai 28 tuổi muốn hỏi về chế độ thai sản mong Luật sư giải đáp giúp ạ:

    Trước đây tôi có đóng bảo hiểm xã hội ở Công ty cũ đến T7/2011 sau đó tôi chuyển sang Công ty mới làm và bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội lại từ T5/2012. Hiện tại tôi đang mang thai dự kiến sinh là ngày 29/11/2012 (theo Bác sỹ báo)

    Nếu tính theo chế độ hưởng thai sản thì nếu tôi đóng hết T10/2012 là đủ để hưởng chế độ thai sản. Nhưng vấn đề là ở T5/2012 này kế toán bên tôi vẫn chưa thu tiền đóng bảo hiểm xã hội của tôi, báo cho tôi là truy thu sau.

    Vậy xin Luật sư giải đáp giúp tôi là T5/2012 này tôi đóng truy thu sau như vậy có được tính để hưởng chế độ thai sản không ạ?

    Rất mong nhận được hồi âm! Cảm ơn Luật sư rất nhiều!

     
    4488 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #204920   02/08/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1120 lần
    Lawyer

              Chào bạn! Bạn cần liên hệ với Công ty cũ để xem xét việc truy thu đóng bảo hiểm và những tháng trước đó họ có đóng bảo hiểm cho bạn không? Điều kiện để bạn hưởng chế độ thai sản là bạn phải đóng đủ từ 6 tháng trở nên theo quy định tại Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội

    Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

    d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. 

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #240973   22/01/2013

    thetai2603
    thetai2603

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


     

    Xin hỏi bác luật gia. Vợ em là công nhân, được kí hợp đồng lao động từ tháng 3/2012, nhưng mới đóng bảo hiểm từ tháng 8/2012( có truy thu tính từ tháng 3) vậy mà tháng 10/2012 vợ em sinh, tháng 11/2012, vợ em lên công  ty nộp hồ sơ để hưởng chế độ thai sản thì công ty trả lời là không được hưởng vì mới nộp từ tháng 08/2012. Vậy luật gia cho em hỏi công ty trả lời như vậy có đúng không và nếu công ty sai thì chúng em phải làm gì để đòi lại quyền lợi cho mình.

    Xin cảm ơn luật gia!

     
     
    Báo quản trị |  
  • #285931   12/09/2013

    gemini25591
    gemini25591

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/01/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    e sinh bé tháng 7 mà đến tháng 9 công ty chưa bóa giảm cho BH. Liệu chế độ thai sản của e có ảnh hưởng không? 

     
    Báo quản trị |  
  • #285938   12/09/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    @gemini25591 : cty chưa báo là việc của họ. \

    Việc của bạn là nếu đã đóng BHXH được > 6 tháng thì được hưởng chế độ thai sản.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    gemini25591 (13/09/2013)

0 Thành viên đang online
-