DanLuat 2015

Hỏi về chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #159737 07/01/2012

    comet021

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về chế độ thai sản

    Tôi rất mong luật sư có thể giành chút thời gian trả lời câu hỏi của tôi về chế độ thai sản:
       Vợ tôi là giáo viên THPT. Ngày 1/9/2011 vợ tôi được nhận lương bậc hai, hệ số 2.67. Đến ngày 16/12/2011 vợ tôi sinh đôi. Nhưng chỉ sau một tuần, cả hai bé vì quá yếu nên đã qua đời. Vậy, vợ tôi được nghỉ làm bao lâu để phục hồi sức khỏe? Chế độ BHXH tính cho trường hợp vợ tôi là như thế nào?
       Xin cảm ơn luật sư!
     
    2736 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #168747   27/02/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn tham khảo nhé

    #00b050;">Điều 31. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

    #00b050;">1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định sau đây:

    #00b050;">a) Bốn tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường;

    #00b050;">b) Năm tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành; làm việc theo chế độ ba ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc là nữ quân nhân, nữ công an nhân dân;

    #00b050;">c) Sáu tháng đối với lao động nữ là người tàn tật theo quy định của pháp luật về người tàn tật;

    #00b050;">d) Trường hợp sinh đôi trở lên, ngoài thời gian nghỉ việc quy định tại các điểm a, b và c khoản này thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con được nghỉ thêm ba mươi ngày.

    #00b050;">2. Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới sáu mươi ngày tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc chín mươi ngày tính từ ngày sinh con; nếu con từ sáu mươi ngày tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc ba mươi ngày tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian quy định tại khoản 1 Điều này; thời gian này không tính vào thời gian nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-