DanLuat 2015

Hỏi về chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #416536 24/02/2016

    nguyenthinhan199

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 162
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về chế độ thai sản

    Chế độ thai sản Thưa luật sư! Cho cháu hỏi là cháu đóng bảo hiểm từ tháng 12/2014 đến hết tháng 6/2015, đến tháng 12/2015 cháu tiếp tục đóng bảo hiểm. Vậy đến tháng 06/2016 cháu sinh em bé có được hưởng chế độ thai sản không ạ? Mong nhận được tư vấn và phản hồi của luật sư! Cháu xin cảm ơn!
     
    1748 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #416872   26/02/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13442)
    Số điểm: 92731
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Nếu đúng như bạn nói thì bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản

     
    Báo quản trị |  
  • #439524   23/10/2016

    Giaptrang.
    Giaptrang.

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2016
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn.

    Dựa vào thông tin mà bạn cung cấp tôi xin đưa ra một só ý kiến sau:

    Theo quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội về điều kiện hưởng chế độ thai sản.

    “1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

    Tại khoản 2 Điều này cũng quy định lao động nữ sinh con muốn được hưởng chế độ thai sản phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Vì vậy trong trường hợp của bạn, bạn đóng bảo hiểm từ tháng 12/2014 đến hết tháng 6/2015, đến tháng 12/2015 tiếp tục đóng bảo hiểm thì đến tháng 6/2016 thời gian đóng bảo hiểm của bạn đã đủ 6 tháng nên bạn đương nhiên được hưởng chế độ thai sản theo quy định của luật này.

    Trường hợp của bạn được nghỉ chế độ thai sản khi sinh con là 6 tháng theo quy định tại khoản 1 Điều 34 của luật bảo hiểm xã hội “ Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng”.

    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi.

    Nếu có gì thắc mắc mời bạn liên hệ với chúng tôi để được giải đáp chi tiết.

    Giáp Thị Trang  CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 6.2694744- E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1 - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội/ CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Giáp Thị Trang CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 6.2694744- E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1 - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội/ CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #439528   23/10/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13442)
    Số điểm: 92731
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Câu hỏi này đã hỏi từ hơn nửa năm trước, bây giờ trả lời có ý nghĩa gì nữa đâu ?

    Nếu bạn muốn tìm câu hỏi để trả lời, nên chăng thì tìm ở đây

    Chưa có phản hồi: 5125

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-