hỏi về chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #386872 08/06/2015

    minhthamnguyen

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về chế độ thai sản

    em xin chào các anh chị !! em có câu hỏi mong mọi người giải đáp giúp e với ạ!!

     em  tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyên được 2 năm 7 tháng tại BHXH quận đến hết tháng 05/2015

     em mới xin vào công ty làm và được công ty đóng bảo hiểm cho từ tháng 06/ 2015

    em đang có thai và dự tính sinh vào ngày 08/12/2015

    em muốn biết liệu em có được hưởng chế độ thai sản ko ạ ?

    em xin chân thành cảm ơn 

     
    3211 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #387022   09/06/2015

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn!

    Liên quan đến vấn đề này, LS xin trả lời như sau:

    Điều 28, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản, theo đó, lao động nữ sinh con phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    Như vậy, bạn hoàn toàn có đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.

    Trên đây là toàn bộ nội dung trả lời của LS. Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với LS hoặc công ty Luật thành đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

     

     

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
  • #387316   10/06/2015

    thoank
    thoank

    Sơ sinh


    Tham gia:10/05/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính gửi Luật sư,

    Nhờ Luât sư tư vấn giúp tôi vấn đề như sau:

    Tôi chốt bảo hiểm ở công ty cũ hết tháng 2/2015 và chuyển sang công ty mới (cty mới có trích đóng BH cho tôi từ tháng 3/2015). Tôi có bầu và dự kiến sinh vào ngày 20/10/2015.

    Tuy nhiên do công ty mới đóng BH lần đầu nên cơ quan bảo hiểm đồng ý cho đóng truy thu cho tôi từ tháng 3/15 đến tháng 5/2015) tháng 6/15 được tính như bình thường. Nhưng lại thông báo là tôi sẽ không được hưởng chế độ thai sản trong thời gian đóng truy thu.

    Theo như giải thích của cơ quan bảo hiểm. Vậy trường hợp của tôi sẽ không được hưởng chế độ thai sản như quy định phải không a?

    Mong Quý Luật sư tư vấn và giải đáp thắc mắc giúp tôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #390361   02/07/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


     Trước đây theo quy định cũ thì lỗi truy thu nằm ở NSDLĐ thì họ sẽ phải chi trả các khoản trên cho bạn. Còn quy định mới thì mình không thấy quy định

    8.4. Trong thời gian phải truy đóng nếu người lao động bị ốm đau, thai sản, tai nạn lao động và có khám chữa bệnh thì người sử dụng lao động phải chịu trách nhiệm bồi hoàn chi phí cho người lao động.

    QUYẾT ĐỊNH 902/QĐ-BHXH NĂM 2007 QUY ĐỊNH VỀ QUẢN LÝ THU BẢO HIỂM XÃ HỘI, BẢO HIỂM Y TẾ BẮT BUỘC DO TỔNG GIÁM ĐỐC BẢO HIỂM XÃ HỘI VIỆT NAM BAN HÀNH

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com