HỎI VỀ CHẾ ĐỘ THAI SẢN

Chủ đề   RSS   
  • #314408 18/03/2014

    kiennhunghuy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    HỎI VỀ CHẾ ĐỘ THAI SẢN

    Xin luật sư cho tôi hỏi:

    Tôi có tham gia đóng BHXH từ tháng 6/2012 đến 15/6/2013 thì tôi sinh con. tôi nghỉ làm do hưởng thai sản 6 tháng từ 1/6/2013 đến 30/11/2013. 

    Tôi đi làm trở lại từ 01/12/2013 đến hết ngày 31/03/2014 thì tôi nghỉ viêc hẳn ở công ty. trong thời gian tôi đi làm lại từ 01/12/2013 đến hết 31/03/2014 thì công ty vẫn đóng bảo hiểm XH cho tôi, bây giờ tôi đang có thai bé thứ 2 và dự sinh là 29/6/2014.

    Vậy xin hỏi luật sư liệu khi tôi sinh em bé thứ 2 này thì tôi có được hưởng chế độ thai sản không?

     

     
    2174 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #314658   19/03/2014

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào bạn,

    Về vấn đề của bạn, An Luật có ý kiến tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội thì điều kiện để hưởng chế độ thai sản là “Người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

    Trong trường hợp của bạn, bạn đã đóng BHXH từ 06/2013 đến hết 31/03/2013 ( 9 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh) nên bạn đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật. 

    Trân trọng.

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như.

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn