DanLuat 2015

Hỏi về chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #301132 06/12/2013

    anhnguyettt

    Female
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về chế độ thai sản

    Chào Luật Sư! Cho tôi hỏi vấn đề thai sản của tôi như sau:

    Tôi tham gia đóng BHXH từ tháng 5/2011 đến nay. Tôi đang việc tại chi nhánh Cần Thơ (Tổng công ty tại TP HCM). Hiện nay chi nhánh Cần Thơ tạm ngưng hoạt đồng từ tháng 12/2013 nên tôi phải nghỉ việc. Tôi được biết công ty chỉ mới đóng BHXH cho tôi đến hết tháng 8/2013, còn nợ tiền BHXH tháng 9,10,11. Hàng tháng tôi vẫn bị công ty trừ tiền đóng BHXH, hiện tại tôi đang mang thai được 3 tháng, ngày dự sinh là ngày 15/6/2014. Vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không? Nếu công ty không đóng tiếp BHXH cho tôi thì tôi phải làm sao? Hợp đồng tôi ký với công ty đến tháng 5/2014 mới hết hạn. Xin luật sư tư vấn giúp tôi.

    Chân thành cảm ơn!

     
    1618 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #301141   06/12/2013

    CaoGiang09
    CaoGiang09

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2013
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 274
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 5 lần


    Chào chị!

    Theo Nghị định 152/2006/CP hướng dẫn thi hành luật BHXH,chị nằm trong diện được hưởng chế độ thai sản vì chị là lao động nữ mang thai và đóng BHXH đủ từ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng sau khi sinh con ,tại khoản 1,Điều 14,Nghị định này:

     

    Điều 14. Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

     

    1. Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    Trường hợp công ty chị không đóng BHXH cho chị trước thời gian chị hết hạn hợp đồng thì chị có quyền kiến nghị lên Công đoàn hoặc Tòa án để giải quyết quyền lợi cho mình!

    Thân!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-