DanLuat 2015

Hỏi về chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #291665 16/10/2013

    thuanthienbacninh

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về chế độ thai sản

    Xin Luật sư cho tôi hỏi, em gái tôi làm ở công ti trên Bắc Giang được hợp đồng trên một năm rồi, và đầu tháng 4 năm 2013 công ti đã đóng bảo hiểm cho em tôi nhưng đến 27 tháng 9 năm 2013 em tôi sinh em bé và thiếu mấy ngày nữa là đủ tròn 6 tháng, vậy theo quy định hưởng thai sản thì em tôi có được hưởng chế độ thai sản không hay bắt buộc phải đủ 6 tháng tính từng ngày từng tháng mới được hương?Tôi xin chân thành cảm ơn.

    Luật sư cho tôi hỏi thêm tại sao như trường hợp này:

    1. Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều 14 của Nghị định số152/2006/NĐ-CP được hướng dẫn như sau:

    Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

     Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    Ví dụ : Chị B nghỉ việc vào tháng 8/2007 và sinh con vào ngày 16/12/2007, khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con được tính từ tháng 01/2007 đến tháng 12/2007, nếu trong khoảng thời gian này chị B đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên thì chị B được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

    Trong trường hợp này em tôi sinh sau ngày 15 của tháng vậy em tôi sẽ được hưởng chế độ Thai sản phải không?vì không nhất thiết phải đủ 6 tháng tính theo ngày đúng không ạ,

    vì có người bảo được hưởng có người bảo không được hưởng mong Luật sư vui lòng giải thích giúp tôi, tôi rất mong được trả lời cặn kẽ, xin cảm ơn!

     
    2674 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-