DanLuat 2015

Hỏi về chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #291536 15/10/2013

    thuanthienbacninh

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về chế độ thai sản

    Xin Luật sư cho tôi hỏi, em gái tôi làm ở công ti trên Bắc Giang được hợp đồng trên một năm rồi, và đầu tháng 4 năm 2013 công ti đã đóng bảo hiểm cho em tôi nhưng đến 27 tháng 9 năm 2013 em tôi sinh em bé và thiếu mấy ngày nữa là đủ tròn 6 tháng, vậy theo quy định hưởng thai sản thì em tôi có được hưởng chế độ thai sản không hay bắt buộc phải đủ 6 tháng tính từng ngày từng tháng mới được hương?Tôi xin chân thành cảm ơn.

     
    2319 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #291574   15/10/2013

    phamthanhhuu
    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3461)
    Số điểm: 99766
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4123 lần


    Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản Luật Bảo hiểm xã hội 2006

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

    d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. 

    Như vậy, trong trường hợp này em gái bạn không được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #291596   15/10/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13667)
    Số điểm: 94161
    Cảm ơn: 3094
    Được cảm ơn 4718 lần
    SMod

    Chào bạn , việc đóng BHXH được tính theo tháng chứ không đếm theo ngày.

    Nếu em bạn được đóng BHXH từ tháng 4 thì em bạn có các tháng trước khi sinh là 4, 5, 6, 7, 8, 9. Có nghĩa là vừa đủ 6 tháng, và đủ điều kiện nhận trợ cấp thai sản.

     
    Báo quản trị |