Hỏi về chế độ tập sự đối với viên chức

Chủ đề   RSS   
  • #245547 25/02/2013

    thumai_tccb

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về chế độ tập sự đối với viên chức

    Thưa Luật sư,

    Đơn vị tôi là đơn vị sự nghiệp công lập (Nhà trường), sau khi thi tuyển và xét tuyển đặc cách viên chức các ứng viên trúng tuyển sẽ được đơn vị tiến hành ký hợp đồng làm việc có thời hạn (tập sự). Tôi muốn hỏi

    1. Nếu ứng viên trúng tuyển dự thi vào vị trí giảng viên và kế toán đã có thời gian công tác, đóng bảo hiểm xã hội (ở cùng vị trí việc làm  tương đương với ngạch dự tuyển) ở các trường dân lập và các doanh nghiệp tư nhân >12 tháng, vậy những trường hợp này có được miễn tập sự hay ko?

    2. Hợp đồng lao động đối với người được tuyển dụng viên chức có tập sự sẽ ghi là "Hợp đồng lao động tập sự" hay "Hợp đồng lao động có thời hạn".

    Rất mong nhận được sự tư vấn của Luật sư

    NTTM

     
    8767 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #246610   03/03/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9873)
    Số điểm: 55933
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3692 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Theo quy định tại điều 27 Luật viên cức năm 2010 thì:

    Điều 27. Chế độ tập sự

    1. Người trúng tuyển viên chức phải thực hiện chế độ tập sự, trừ trường hợp đã có thời gian từ đủ 12 tháng trở lên thực hiện chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng.

    2. Thời gian tập sự từ 03 tháng đến 12 tháng và phải được quy định trong hợp đồng làm việc.

    3. Chính phủ quy định chi tiết chế độ tập sự.

    Như vậy, nếu bạn đã có từ đủ 12 tháng trở lên thực hiện chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng thì sẽ được miễn tập sự.

    Viên chức làm việc theo hợp đồng làm việc (không phải hợp đồng lao động) và nế có thời gian thử việc thỉ sẽ được thỏa thận trong hợp đống làm việc.

    Thân mến

     

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com