hỏi về chế độ nghỉ việc hưởng chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #286876 18/09/2013

    lethuy26

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về chế độ nghỉ việc hưởng chế độ thai sản

    em làm việc ở cty A từ tháng 9/2012 em đã đóng bảo hiểm được một năm ở cty A,sau đó em chuyển sang cty B từ tháng 3/2013 thời gian từ tháng 9/2012 đến 3/2013 em đang trong thời gian chờ việc không đi làm nên không đóng bảo hiểm xã hội.khi bắt đầu vào cty B 3/2013 em thử việc 2 tháng không đóng bảo hiểm đến tháng 5/2013em bắt đầu được đóng bảo hiểm. và trong thời gian này em đã có thai và dự kiến sinh vào 10/10/2013.vậy cho em hỏi trường hợp của em có được hưởng chế độ thai sản không ạ ?
     
    10778 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #286915   18/09/2013

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5509
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 432 lần


     Liên quan đến vấn đề bạn hỏi, LS xin trả lời:

    Căn cứ Điều 57 Luật BHXH quy định về việc bảo lưu thời gian đóng BHXH thì thời gian bạn đã đóng BHXH ở công ty A được bảo lưu. Thời gian1 năm đóng BHXH sẽ được cộng tiếp vào thời gian bạn đóng BHXH khi đi làm lại ở công ty B. Vậy tính đến thời điểm tháng 10/2013, bạn đã đóng bảo hiểm được 15 tháng. 

    Theo Điều 28 Luật bảo hiểm xã hôi thì người lao động được hưởng chế độ thai sản phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Quy định “đủ 06 tháng trong vòng 12 tháng” được hiểu là tính cả thời gian khi tham gia gián đoạn ( không cần liên tục).  

    Vậy bạn đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản vì đã đóng 15 tháng BHXH.

    Trân trọng!

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    chuasaychuavekt32b (11/05/2016)
  • #286934   18/09/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14448)
    Số điểm: 100099
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5110 lần
    SMod

    Chào bạn , LS lamsonlawyer đã nói chưa chính xác.

    Nếu ngày sinh của bạn là 10/10/2013 thì thời gian 12 tháng trước khi sinh được tính là 10/2012 - 9/2013, có nghĩa là bạn mới chỉ có 5 tháng tham gia BHXH trong 12 tháng trước khi sinh con, bạn không đủ điều kiện nhận trợ cấp thai sản.

    Nếu bạn sinh con chậm một chút, từ 15/10/2013 hoặc sau đó, đồng thời bạn làm việc cho đến tận ngày sinh, thì thời gian 12 tháng trước khi sinh được tính là 11/2012 - 10/2013, khi đó bạn có vừa đủ 6 tháng đóng BHXH và được nhận trợ cấp thai sản.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    minhtrung2809 (19/09/2013) hvquyen1 (19/09/2013)
  • #308985   11/02/2014

    huynhnhu124
    huynhnhu124

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vui lòng cho em hỏi

    Em tham gia bảo hiểm ở cty A từ 06/2011 và đến hết tháng 12/2013 em nghỉ việc do cty giải thể. Trong thời gian này em mới biết mình có thai. Dự sinh là 09/2014. Vậy trường hợp của em có được hưởng thai sản hay không?

    Em cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #309477   15/02/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14448)
    Số điểm: 100099
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5110 lần
    SMod

    Bạn huynhnhu124 sinh con vào tháng 9 thì không đủ điều kiện nhận trợ cấp thai sản.

    Bạn cần đi làm ở đâu đó và đóng BHXH thêm 3-4 tháng nữa thì mới đủ điều kiện.

     
    Báo quản trị |  
  • #361381   08/12/2014

    quynhtram184
    quynhtram184

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm ơn cho e hỏi

    e được đóng bảo hiểm ở công ty từ thang 10/2013-11/2014

    hiện tai e có bầu 5 tháng. e muốn xin nghỉ việc

    Vạy e có được hưởng chế độ thai sản không ạ ?

    và làm sao để nhận được ah ?

    e xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #420381   01/04/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5509
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 432 lần


    Chào bạn! Liên quan tới câu hỏi của bạn Luật sư có ý kiến tư vấn như sau:

        - Căn cứ vào điều 28 Luật bảo hiểm xã hội quy định điều kiện để lao độn nữ khi sinh con được hưởng chế độ thai sản như sau: “ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con”

     -  Căn cứ vào điều điều 14 nghị định 152/ 2006 quy định “ 1. Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    2. Trường hợp người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này nghỉ việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 4 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản

    Trường hợp của bạn: Bạn đã tham gia đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 6/2011 đến tháng 12/ 2013. Do bạn dự kiến sinh con vào tháng 9/2014 nên mười hai tháng trước khi sinh con được tính từ tháng 9/2013 đến tháng 8/2014. Trong khoảng thời gian từ tháng 9/2013 đến tháng 8/2014 bạn mới chỉ tham gia bảo hiểm được 4 tháng ( do đến tháng 12/2013 bạn nghỉ việc  không tham gia bảo hiểm). Đối chiếu với quy định trên của pháp luật thì bạn không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

    Trên đây là toàn bộ nội dung trả lời của LS. Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với LS hoặc công ty Luật thành đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

    Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

    Email: Luatthanhdo@gmail.com

     

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    chuasaychuavekt32b (11/05/2016)
  • #363650   19/12/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2764)
    Số điểm: 31716
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1103 lần


    Theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội 2006 điều kiện để hưởng chế độ thai sản là phải có thời gian tham gia BHXH ít nhất 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi nghỉ sinh.

    Trường hợp này nếu bạn đáp ứng được điều kiện trên thì có nghỉ việc hay không thì vẫn được hưởng thai sản.

    Hồ sơ giải quyết hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ đang đóng bảo hiểm xã hội sinh con, gồm:
     
    Giấy chứng sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy khai sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) của con. Nếu sau khi sinh, con chết thì có thêm Giấy báo tử (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy chứng tử (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) của con. Đối với trường hợp con chết ngay sau khi sinh mà không được cấp các giấy tờ này thì thay bằng Bệnh án (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy ra viện của người mẹ (bản chính hoặc bản sao có chứng thực hoặc bản chụp).
     
    Bạn liên hệ với cơ quan BHXH nơi bạn tham gia nhé.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com