DanLuat 2015

Hỏi về chế độ nghỉ và hưởng lương của thai sản !

Chủ đề   RSS   
  • #127506 01/09/2011

    huyenloyal56

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:01/09/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về chế độ nghỉ và hưởng lương của thai sản !

     Kính chào luật sư !
    Xin luật sư tư vấn giúp em, em có chị gái hiện đang làm việc tại công ty TNHH của Việt Nam, hiện đang mang thai tháng thứ 4, chị em muốn biết khi mang thai chị sẽ được hưởng chế độ nghỉ và hưởng lương như thế nào, em có nghe bạn em nói chị sẽ được nghỉ 4 tháng sinh con kể từ ngày nghỉ và sẽ được nghỉ thêm 2 tháng để dưỡng thai Như vậy chị em được nghỉ tổng cộng 6 tháng có phải không ạ. Còn lương chị em sẽ nhận như thế nào !
    Em trân trọng cảm ơn !
     
    9345 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #127508   01/09/2011

    huyenloyal56
    huyenloyal56

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:01/09/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ah, luật sư cho em hỏi thêm, hiện em cũng đang là nhân viên hành chính nhân sự công ty, công ty em có một chị đang thai nhưng không biết lý do gì chị ấy tự thôi việc. Vậy công ty em nên giải quyết cho chị ấy như thế nào, trợ cấp hay không ?
    Em cảm ơn luật sư !
     
    Báo quản trị |  
  • #127729   03/09/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, chế độ thai sản hiện nay đối với người làm công việc bình thường là 4 tháng tiền lương đóng BHXH + 2 tháng tiền lương tối thiểu (hiện giờ là 830K). Số tiền này sẽ được nhận từ quỹ BHXH qua công ty.

    Lưu ý là thời gian NLĐ nữ được nghỉ ở nhà chỉ có 4 tháng thôi, không phải 6 tháng nhé.

    Còn chị gì đó đang mang thai nhưng thôi việc thì sẽ được hưởng chế độ như người lao động bình thường, nghĩa là trợ cấp thôi việc cho thời gian làm việc trước 01/01/2009, bảo hiểm thất nghiệp, v...v...
     
    Báo quản trị |  
  • #128633   07/09/2011

    trachanh19
    trachanh19
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 53 lần


    Chào bạn.
    Theo quy định tại Điều 114 BLLĐ thì người lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con, cộng lại từ 4 đến 6 tháng do Chính phủ quy định, tùy theo điều kiện lao động, tính chất công việc nặng nhọc, độc hại và nơi xa xôi,hẻo lánh. Nếu sinh đôi thì tính từ con thứ 2 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 30 ngày.
    Như vậy, chị bạn được nghỉ 4 tháng hay 6 tháng còn tùy thuộc vào từng trường hợp cụ thể. Nếu trong điều kiện lao động bình thường, thì chị bạn chỉ được nghỉ 4 tháng thôi, nếu muốn nghỉ thêm 2 tháng thì có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động và thời gian nghỉ thêm này là ko lương.
    Còn về chế độ mà chị bạn được hưởng thì như sau: #ffffff;">.
    - Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định, mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.
    - Ngoài ra lao động nữ khi sinh con còn được hưởng trợ cấp một lần khi sinh con theo quy định tại Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội: "Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con"

    094 350 0575

    lishiliang19@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-