Hỏi về chế độ nghỉ Chấm dứt hợp đong lao động

Chủ đề   RSS   
  • #295160 03/11/2013

    hdhoan4

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về chế độ nghỉ Chấm dứt hợp đong lao động

    Chào luật sư! Xin luật sư cho hỏi: Tôi sinh 3/9/1958. Tôi làm ở Bộ VHTT và DL được 17 năm 6 tháng, Tháng 4 năm 2003 thì chuyển sang Công ty TNHH MTV - Tổng công ty XDCT Giao thông 4 tới nay. Vậy tổng thời gian đóng bảo hiểm tôi có tròn 28 năm và tuổi đã qua 55 tuổi. nay công ty tôi chuyển sang cổ phần hóa. tôi họ xếp vào danh sách chấm dứt hợp đồng lao động. Vậy tôi được hưởng chế độ hưu như thế nào? Xin cảm ơn luật sư!

     
    6508 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #295433   05/11/2013

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5509
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 432 lần


     

     

    Chào bạn!

    Liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư Lâm Sơn trả lời như sau:

    Về điều kiện hưởng chế độ hưu trí:

    Căn cứ vào điều 70 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 thì điều kiện hưởng lương hưu được quy định:

    1. Người lao động hưởng lương hưu khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Nam đủ sáu mươi tuổi, nữ đủ năm mươi lăm tuổi;

    b) Đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.

    2. Trường hợp nam đủ sáu mươi tuổi, nữ đủ năm mươi lăm tuổi nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội còn thiếu không quá năm năm so với thời gian quy định tại điểm b khoản 1 Điều này thì được đóng tiếp cho đến khi đủ hai mươi năm”

    Như vậy, khi đối chiếu với những quy định của pháp luật thì bạn đã đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí theo quy định. (đối với nữ)

    Về mức hưởng lương hưu, Điều 71 luật BHXH 2006 quy định:

    “Mức lương hưu hằng tháng được tính bằng 45% mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 76 của Luật này tương ứng với mười lăm năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì được tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.”

    Bên cạnh đó, bạn đã đóng bảo hiểm 28 năm nên theo quy định của pháp luật thì ngoài khoản lương hưu đước hưởng hàng tháng bạn còn được hưởng trợ cấp 1 lần. Cụ thể:

    “1. Người lao động đã đóng bảo hiểm xã hội trên ba mươi năm đối với nam, trên hai mươi lăm năm đối với nữ, khi nghỉ hưu, ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp một lần.

    2. Mức trợ cấp một lần được tính theo số năm đóng bảo hiểm xã hội kể từ năm thứ ba mươi mốt trở đi đối với nam và năm thứ hai mươi sáu trở đi đối với nữ. Cứ mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội”. (điều 72 Luật BHXH 2006).

    Trên đây là một vài trao đổi liên quan đến vấn đề bạn quan tâm ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết về vấn đề này của các chuyên gia pháp luật hàng đầu được đăng tải trên trang web http://luatthanhdo.com

    Mọi vướng mắc xin vui lòng liên hệ công ty Luật Thành Đô để được tư vấn miễn phí.

    Trân trọng!

     

     

    Cập nhật bởi lamsonlawyer ngày 05/11/2013 01:46:43 CH Cập nhật bởi lamsonlawyer ngày 05/11/2013 10:43:43 SA

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
  • #295537   05/11/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Chào anh hdhoan4.

    Có lẽ LS lamsonlawyer nhầm một chút đấy. Nếu anh là nữ thì anh đã được nghỉ hưu rồi chứ không phải "bị" đưa vào danh sách chấm dứt HĐLĐ nữa đâu.

    Theo tôi, chế độ của anh được hưởng gồm các mục sau:

    1. Được trợ cấp mất việc làm: mỗi năm công tác của anh được 1 tháng lương bình quân của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc/ hoặc chí ít anh cũng được trợ cấp thôi việc: mỗi năm công tác được 0,5 tháng lương. Anh có thể tham khảo Điều 44 - 49 Bộ luật lao động 2012.

    (Tôi có 2 giả thiết như trên vì thực tình tôi không rành bên doanh nghiệp, nên chưa rõ lắm việc cổ phần hóa công ty có được xếp vào trường hợp quy định tại Điều 44, 45 Bộ luật lao động 2012 hay không? nếu được thì anh được trợ cấp mất việc làm, nếu không thì anh được trợ cấp thôi việc) ----> Mong luật sư nghiên cứu hướng dẫn thêm về nội dung này.

    2. Sau khi anh có quyết định nghỉ việc, anh hãy làm thủ tục để hưởng chế độ thất nghiệp theo hướng dẫn tại đây. Anh được hưởng 6 tháng thất nghiệp, mức hưởng bằng 60% mức lương bình quân.

    3. Chế độ nghỉ hưu: Anh có 2 lựa chọn:

    a, Nghỉ hưu luôn ngay sau khi hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp: anh phải đi giám định khả năng lao động tại Hội đồng giám định y khoa tỉnh (đến đó họ sẽ cung cấp hồ sơ và hướng dẫn), nếu đủ điều kiện mất sức 61% trở lên thì được nghỉ hưu nhưng bị trừ % lương hưu do chưa đủ tuổi (phải đủ 60 tuổi) và thiếu năm đóng BHXH (nam phải đóng 30 năm) (thiếu 1 tuổi trừ 1%; thiếu 1 năm đóng BHXH trừ 1%)

    b, Chờ đến khi đủ 60 tuổi thì nghỉ hưu, bị trừ % do thiếu năm đóng BHXH (thiếu 2 năm).

    Đôi lời trao đổi với anh.

     
    Báo quản trị |  
  • #296038   07/11/2013

    kieuvan_1978
    kieuvan_1978

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào anh hdhoan4.

    Theo hiểu biết của tôi về chế độ chính sách của người lao động, trường hợp của anh thuộc diện lao động dôi dư khi Công ty cổ phần thì anh được hưởng:

    1. Hưởng trợ cấp mất việc làm, 1 năm 1 tháng lương cho thời gian làm việc ở Công ty từ tháng 4/2003 đến 12/2008 (được 6 tháng tiền lương bình quân trước khi nghỉ việc)

    2. Anh đăng ký thất nghiệp và được hưởng trợ cấp thất nghiệp 6 tháng (vì anh đã đóng BHTN trên 3 năm)

    3. Hết thời gian được hưởng trợ cấp thất nghiệp, anh đến cơ quan BHXH làm xin giấy giới thiệu đi giám định sức khỏe để về hưu, trưởng hợp của anh phải trừ 4% do nghỉ hưu trước tuổi, ko phải trừ % do thiếu thời gian đóng BHXH.

    Anh có thể tham khảo.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com