DanLuat 2015

Hỏi về chế độ miễn giảm học phí ?

Chủ đề   RSS   
  • #364810 25/12/2014

    zabukun

    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về chế độ miễn giảm học phí ?

    Chào luật sư 

    Cháu có 1 số vấn đề thắc mắc về chế độ miễn giảm học phí mong luật sư giải đáp giúp cháu :

    Cháu là con thương binh nặng ( hạng 1/4 ) . Trước đây cháu có học hệ cao đẳng trường Đại Học Thành Đô ( Trường Dân Lập )  từ năm 2009 -2012 . Học song cháu học tiếp liên thông từ cao đẳng lên đại học tại trường Đại Học Điện Lực ( Trường Công Lập ) từ 2012 - đến nay . 3 năm học cao đẳng cháu đã được nhận tiền miễn giảm học phí . Nhưng đến khi học liên thông cháu có nộp đơn xin miễn giảm học phí cho Phòng LDTB-XH thì được trả lời là học Liên Thông nên không được hưởng chế độ nữa . 

    Thưa luật sư , vậy như trường hợp của cháu có được hưởng chế độ miễn giảm học phí nữa không ạ ?

    Và xin cho cháu hỏi thêm : Đối tượng con thương binh nặng ( Hạng 1/4 ) như cháu thì sẽ nhận được những chế độ gì khi đang học tập ạ ( mong luật sư nói dõ cho cháu nhận được những khoản tiền gì )

    Mong nhận được câu trả lời sớm nhất từ luật sư .

    Cháu xin cảm ơn !

     

     
    1802 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #365343   29/12/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Chào bạn, không có quy định nào về việc học liên thông thì sẽ không được miễn giảm học phí cả. Bạn có thể khiếu nại lên phòng LĐ nhé

    Điều 4. Đối tượng được miễn học phí
    1. Người có công với cách mạng và thân nhân của người có công với cách mạng theo Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng số 26/2005/PL-UBTVQH11 ngày 29 tháng 6 năm 2005, Pháp lệnh số 04/2012/UBTVQH13 ngày 16 tháng 7 năm 2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng. Cụ thể:
    a) Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân; Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh; Bệnh binh;
    b) Con của người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945; con của người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945; con của Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân; con của Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến; con của liệt sỹ; con của thương binh, người hưởng chính sách như thương binh; con của bệnh binh; con của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học.

     Thông tư liên tịch 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH

     
    Báo quản trị |