Hỏi về chế độ lương của kế toán đồng thời là cổ đông

Chủ đề   RSS   
  • #113076 24/06/2011

    trahuong

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về chế độ lương của kế toán đồng thời là cổ đông

    Tôi muốn hỏi về việc nếu tôi góp vốn cổ đông trong công ty cổ phần, vốn điều lệ ban đầu là 800.000.000, tôi góp 2000.000/ 1 cổ đông và kiêm kế toán tại công ty đó thì lợi nhuận được hưởng của tôi tính như thế nào? Tôi vẫn hưởng lương của 1 nhân viên kế toán phải không?
     
    3361 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #113395   25/06/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14478)
    Số điểm: 100294
    Cảm ơn: 3313
    Được cảm ơn 5125 lần
    SMod

    Chào bạn trahuong, việc bạn là cổ đông của công ty và việc bạn làm nhân viên kế toán là hai việc độc lập với nhau. Do vậy bạn được hưởng lương cho công việc của 1 nhân viên kế toán. Đồng thời nếu công ty làm ăn có lời thì bạn được chia cổ tức theo tỷ lệ góp vốn của bạn trong công ty.
     
    Báo quản trị |  
  • #113429   25/06/2011

    duyenbt1984
    duyenbt1984
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2011
    Tổng số bài viết (348)
    Số điểm: 4428
    Cảm ơn: 165
    Được cảm ơn 76 lần


    Anh ntdieu cho em hỏi thêm : KTT công ty CP có được làm thành viên HĐQT hay không?
     
    Báo quản trị |  
  • #113479   25/06/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14478)
    Số điểm: 100294
    Cảm ơn: 3313
    Được cảm ơn 5125 lần
    SMod

    Chào duyenbt1984, bạn tham khảo quy định rồi tự suy luận nhé

    Luật kế toán

    Điều 51. Những người không được làm kế toán

    1. Người chưa thành niên; người bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh hoặc bị quản chế hành chính.

    2. Người đang bị cấm hành nghề, cấm làm kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án; người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội về kinh tế, về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích.

    3. Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

    4. Thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.


    Luật doanh nghiệp

    Điều 110. Tiêu chuẩn và điều kiện làm thành viên Hội đồng quản trị

    1. Thành viên Hội đồng quản trị phải có các tiêu chuẩn và điều kiện sau đây:

    a) Có đủ năng lực hành vi dân sự, không thuộc đối tượng bị cấm quản lý doanh nghiệp theo quy định của Luật này;

    b) Là cổ đông cá nhân sở hữu ít nhất 5% tổng số cổ phần phổ thông hoặc người khác có trình độ chuyên môn, kinh nghiệm trong quản lý kinh doanh hoặc trong ngành, nghề kinh doanh chủ yếu của công ty hoặc tiêu chuẩn, điều kiện khác quy định tại Điều lệ công ty.

    2. Đối với công ty con là công ty mà Nhà nước sở hữu số cổ phần trên 50% vốn điều lệ thì thành viên Hội đồng quản trị không được là người liên quan của người quản lý, người có thẩm quyền bổ nhiệm người quản lý công ty mẹ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    duyenbt1984 (27/06/2011)