Hỏi về chế độ khi chuyển công tác

Chủ đề   RSS   
  • #235943 27/12/2012

    liverfc.vn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về chế độ khi chuyển công tác

    Tôi ký hợp đồng dài hạn với cơ quan tại Tp HCM vì điều kiện khách quan tôi phải chuyển đến cơ quan ở Hà nội. Cả 2 cơ quan đều thuộc 1 chủ quản quản lý.

    Khi tôi chuyển  cơ quan cũ ra quyết định buộc thôi việc và cho hưởng trợ cấp thôi việc, đến cơ quan mới tôi vẫn được ký hợp đồng dài hạn mới. Như vậy việc cơ quan cũ ra quyết định buộc thôi việc có đúng không? mặc dù tôi chỉ làm đơn xin chuyển địa điểm công tác chứ không làm đơn xin thôi việc.

    Và chế độ chính sách của tôi bị cắt hoàn toàn ngoài sổ bảo hiểm vẫn thuộc 1 cơ quan quản lý và tiền trợ cấp thôi việc những khoản quy định khác đều bị cắt kể cả thâm niên công tác đều không được tính, điều này có đúng không?

    Kính mong luật sư tư vấn giúp! Xin chân thành cám ơn!

     
    8828 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #236296   29/12/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Sai rồi bạn, cơ quan này lẽ ra làm quyết định điều chuyển nội bộ vì là 2 đơn vị nhưng trực thuộc một công ty và bạn vẫn còn trong thời hạn hợp đồng lao động mà.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #236355   29/12/2012

    liverfc.vn
    liverfc.vn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi cụ thể là vận dụng điều luật nào để chứng tỏ điều đó. Khi được hỏi cơ quan thì họ nói là do đó là hợp đồng dài hạn chứ không phải là hợp đồng biên chế nên chỉ có thể buộc thôi việc ở cơ quan này và về cơ quan mới là hợp đồng mới.

    Xin cám ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #236578   31/12/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Để tư vấn chi tiết cụ thể cần xem hợp đồng và giấy tờ liên quan để tư vấn cụ thể hơn cho bạn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #237217   04/01/2013

    Tienphat032
    Tienphat032

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


     

    Chào bạn!

    Bạn trình bày: “Tôi ký hợp đồng dài hạn với cơ quan tại Tp HCM vì điều kiện khách quan tôi phải chuyển đến cơ quan ở Hà nội. Cả 2 cơ quan đều thuộc 1 chủ quản quản lý”. Trong trường hợp này bạn phải xác định là cơ quan nào là người ký hợp đồng lao động với bạn? Là cơ quan tại TP. HCM hay cơ quan “chủ quản quản lý” như bạn trình bày?

    Nếu người ký hợp đồng lao động với bạn là cơ quan tại TP.HCM hay nói cách khác cơ quan tại TP. HCM là người sử dụng lao động thì cơ quan này ra quyết định thôi việc đối với bạn như vậy là đúng (thuộc trường hợp người lao động và người sử dụng lao động thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động quy định tại Điều 36 BLLĐ).

    Còn nếu như người ký hợp đồng lao động với bạn là cơ quan “chủ quản quản lý”, còn cơ quan tại TP. HCM chỉ là địa điểm bạn làm việc theo hợp đồng lao động thì việc cơ quan TP.HCM ra quyết định thối việc là không đúng cả về căn cứ lẫn thẩm quyền, mà trường hợp này cần xem là trường hợp người lao động và người sử dụng lao động thoả thuận sửa đổi hợp đồng lao động về địa điểm làm việc theo quy định tại khoản 2 Điều 33 BLLĐ, cụ thể:

    “Trong quá trình thực hiện hợp đồng lao động, nếu bên nào có yêu cầu thay đổi nội dung hợp đồng thì phải báo cho bên kia biết trước ít nhất ba ngày. Việc thay đổi nội dung hợp đồng lao động được tiến hành bằng cách sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động đã giao kết hoặc giao kết hợp đồng lao động mới. Trường hợp hai bên không thoả thuận được việc sửa đổi, bổ sung hoặc giao kết hợp đồng lao động mới thì tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động đã giao kết hoặc chấm dứt theo quy định tại khoản 3 Điều 36 của Bộ luật này”

    Chúc bạn thành công và bảo vệ tốt quyền lợi chính đáng của mình!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tienphat032 vì bài viết hữu ích
    liverfc.vn (12/01/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ