Hỏi về chế độ hưu trí

Chủ đề   RSS   
  • #221610 23/10/2012

    dinhvannam75

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về chế độ hưu trí

    Kính gửi Dân Luật!

    Bố tôi năm nay 73 tuổi, đã công tác trong ngành giao thông vận tải từ năm 1965. Đến năm 1998 có quyết định nghỉ việc để hưởng chế độ hưu trí. Tuy nhiên ở thời điểm năm 1998, giữa bố tôi và công ty còn tồn tại 1 số khúc mắc về giải quyết công nợ giữa cá nhân và công ty. Đến thời điểm hiện tại (tháng 10/2012) bố tôi và công ty đã thỏa thuận được việc giải quyết công nợ, hiện đang làm thủ tục cấp sổ hưu và hưởng chế độ BHXH. Tuy nhiên, khi làm việc với bộ phận nhân sự của công ty thì họ nói chỉ được tính BHXH từ thời điểm hiện tại chứ không được tính truy lĩnh BHXH từ năm 1998 đến nay. Vậy tôi muốn hỏi Luật sư theo luật lao động thì bố tôi có được tính BHXH từ năm 1998 và có truy lĩnh được không?

    Tôi xin chân thành cảm ơn sự tư vấn từ phía "Dân Luật" và mong các luật sư phản hồi giúp tôi sớm việc này vì hiện tại tôi đang thay mặt bố tôi giải quyết mọi việc, nếu được thì phản hồi giúp tôi qua Email.

     
    7271 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #221879   24/10/2012

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 717 lần
    Lawyer

     Bố bạn có quyết định nghỉ việc để hưởng chế độ hưu trí từ 1998, thì căn cứ quyết định nghỉ hưu, cơ quan, tổ chức, đơn vị sử dụng cán bộ, công chức làm các thủ tục cần thiết về chế độ hưu trí với cơ quan bảo hiểm xã hội, không thể để đến 14 năm sau mới giải quyết được.Nếu bố bạn phải tiếp tục làm việc để xử lý công nợ thì cơ quan phải ký hợp đồng và phải trả lương ngoài khoản hưu trí mà bố bạn được hưởng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_NgDinhHung vì bài viết hữu ích
    dinhvannam75 (24/10/2012)
  • #265233   29/05/2013

    Thưa LS_NgDinhTruongf: Thiết nghĩ Luật sư nên trả lời thấu đáo cho bạn ấy và nêu căn cứ pháp lý, văn bản pháp luật để bạn  có thể chắc chắn và đồng thời có thể tự nghiên cứu văn bản để đối chiếu, áp dụng với trường hợp của mình.

    Về trường hợp của Bạn, bạn nghiên đọc  Điều 3 Thông tư 23/2012/TT-BLĐTBXH ngày 18 tháng 10 năm 2012 sửa đổi, bổ sung một số nội dung của Thông tư số 19/2008/TT-BLĐTBXH ngày 23 tháng 9 năm 2008 sửa đổi, bổ sung Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH ngày 30 tháng 01 năm 2007 về hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22 tháng 12 năm 2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật bảo hiểm xã hội về Bảo hiểm xã hội bắt buộc.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật Sư NGUYỄN-ĐÌNH-HÙNG, Giám-Đốc công ty luật TNHH PHÚ THỌ Trụ sở : số 3 Đào nguyên Phổ phường 4 Quận 11 thành phố Hồ chí Minh

Điện thoại : 08.9551149 Email : tvpl_ls.nguyendinhhung@yahoo.com.vn