DanLuat 2015

hỏi về chế độ hưởng trợ câp tử tuất

Chủ đề   RSS   
  • #274253 09/07/2013

    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    hỏi về chế độ hưởng trợ câp tử tuất

    chào anh chị luật sư

    em muốn hỏi trường hợp sau:

    bố em là bệnh binh II mất sức 61% về hưu năm 1986. năm 2011 bố em qua đời lúc đó bố em 59 tuổi, mẹ em 56 tuổi.

    vậy cho em hỏi theo luật thì những ai được hưởng trợ cấp tử tuất ạ? ông bà nội, ông bà ngoại có được hưởng trợ cấp không?

    em xin cảm ơn ạ

     
    4643 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #274451   10/07/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn.

    Trường hợp bạn hỏi, thân nhân được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng gồm:

    1, con chưa đủ 15 tuổi; con chưa đủ 18 tuổi nếu còn đi học; con từ đủ 15 tuổi trở lên nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

    2, vợ từ đủ 55 tuổi trở lên hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng thấp hơn mức lương tối thiểu.

    3, cha mẹ đẻ, cha mẹ vợ (hoặc chồng) từ đủ 55 tuổi (nữ), 60 tuổi (nam) hoặc dưới tuổi quy định này nhưng mất sức lao động 81% trở lên, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng thấp hơn mức lương tối thiểu.

    Nhưng tổng số chỉ được 4 suất hưởng trợ cấp thôi. Gia đình bạn cân nhắc để kê khai ai hưởng thì tùy.

    Bạn có thể tham khảo kỹ tại Điều 64 Luật Bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11

    Cập nhật bởi RIA1 ngày 10/07/2013 04:13:52 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    quanghung12 (17/07/2013)
  • #275973   17/07/2013

    quanghung12
    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    cảm ơn anh đã dành thời gian.

    như vậy có nghĩa là bà ngoại em cũng dc huởng nhỉ, vậy mà lâu nay ko biết, nguời làm chính sách họ ko nói nên cũng ko biết. bây giờ đã trôi qua hơn 1 năm rồi làm đơn xin có đuợc ko anh?

     
    Báo quản trị |  
  • #276242   18/07/2013

    quanghung12
    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    à, luật sư ơi, có chỗ này:

    Điều 64. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hằng tháng

    1. Các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 63 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:

    a) Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ mười lăm năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

    b) Đang hưởng lương hưu;

    c) Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

    d) Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên. 

     

    nếu đối tượng thuộc các khoản a b c d ở trên thì mới được hưởng như luật sư RIA1 nói, nhưng trường hợp của em nêu là bệnh binh II mất sức 61% thì không thuộc khoản trên phải không luật sư?

    xin chân thành cảm ơn ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #276322   18/07/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Xin lỗi bạn, tôi không phải là Luật sư, nên chỉ nắm được những gì thuộc phạm vi công việc mình phụ trách thôi.

    Vì bài viết trước của bạn vừa có từ "bệnh binh", vừa có từ "mất sức", vừa có từ "về hưu" nên thật sự tôi chưa xác định được chính xác ba bạn hưởng theo chế độ nào, vì vậy tôi chỉ dám trao đổi với bạn về đối tượng được hưởng, đồng thời nhắc bạn tham khảo kỹ điều 64 để xác định rõ hơn.

    Trường hợp bạn nêu là bệnh binh II mất sức 61% có thuộc đối tượng để thân nhân được hưởng tuất hàng tháng không thì tôi không rõ lắm (tôi không am hiểu lắm các quy định bên ngạch Quân đội). Mong bạn thông cảm nhé.

    Nếu ai trên diễn đàn biết rõ quy định này hãy trả lời giúp nhé, xin trân trọng cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-