DanLuat 2015

Hỏi về chế độ BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #450558 28/03/2017

    Hỏi về chế độ BHXH

    Chào cả nhà Dân Luật!

    Mình có một vấn đề thắc mắc như sau mong mọi người góp ý: Vợ mình tham gia bảo hiểm xã hội tại một đơn vị kinh doanh từ năm 2015, đến nay vợ tôi nghỉ sinh và làm hồ sơ hưởng chế độ thai sản nộp cho Cty. Nhưng sau đó một thời gian, Công ty nói rằng cơ quan bảo hiểm xã hội không nhận hồ sơ vì đơn vị vợ tôi đang nợ Bảo hiểm xã hội. Tôi muốn hỏi cơ quan bảo hiểm xã hội làm như vậy có đúng không? Quy định không tiếp nhận giải quyết chế độ cho người lao động khi đơn vị nợ tiền bảo hiểm xã hội quy định tại đâu? Xin chân thành cảm ơn.

     
    1680 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #450602   29/03/2017

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1400
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 140 lần


    Chào bạn,

    Cơ quan BHXH không nhận hồ sơ thanh toán thai sản cho vợ bạn do công ty đang nợ tiền BHXH là đúng.

    Bạn tham khảo quy định tại Luật bảo hiểm 2014 ( khoản 2 Điều 31 và Điều 85,86 ).

    Luật quy định rõ phải đóng hàng tháng và đóng đủ BHXH 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh thì sẽ được hưởng chế độ thai sản.

    Lỗi này thuộc về công ty vợ bạn nên vợ bạn có quyền yêu cầu công ty đóng tiền cho cơ quan BHXH, nếu không được thì khiếu nại đến Phòng/Sở lao động nơi công ty có trụ sở để được hỗ trợ .

    Với cơ quan BHXH thì họ chỉ tạm thời chưa thanh toán nếu, công ty thực hiện nghĩa vụ đóng BHXH đầy đủ thì sẽ được BHXH truy trả.

     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HaiVIB vì bài viết hữu ích
    ngocsang242 (29/03/2017)

0 Thành viên đang online
-