DanLuat 2015

Hỏi về chế độ BHTN

Chủ đề   RSS   
  • #257233 24/04/2013

    voniem

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về chế độ BHTN

    Cho e hỏi vì sao e ko được hưởng chế độ BHTN :

    E tham gia đóng bảo hiểm TN từ năm 2010 - 2012. Riêng tháng 1, tháng 2 và tháng 3 năm 2013 ko đóng bntn ( vì doanh nghiệp dưới 10 người ). Đến ngày 1/04/2013 thì e có quyết định thôi việc của cty.

    Vậy cho e hỏi trường hợp trên e có được hưởng chế độ BHTN ko ?

     
    5542 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #257247   24/04/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    voniem viết:

    Cho e hỏi vì sao e ko được hưởng chế độ BHTN :

    E tham gia đóng bảo hiểm TN từ năm 2010 - 2012. Riêng tháng 1, tháng 2 và tháng 3 năm 2013 ko đóng bntn ( vì doanh nghiệp dưới 10 người ). Đến ngày 1/04/2013 thì e có quyết định thôi việc của cty.

    Vậy cho e hỏi trường hợp trên e có được hưởng chế độ BHTN ko ?

    Chào bạn!

    Được.

    Bạn nhớ làm thủ tục đăng ký sớm trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày quyết định thôi việc có hiệu lực.

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #257271   24/04/2013

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    Vui lòng cho biết bạn đã đăng ký thất nghiệp ở trung tâm giới thiệu việc làm chưa? Nếu chưa thì vui lòng lên trung tâm giới thiệu việc làm tại TP bạn đăng ký, còn nếu đã đăng ký rồi thì được trả lời thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #257841   26/04/2013

    voniem
    voniem

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Em đã đăng ký BHTN từ năm 2009 mà. 

    Nguyên văn. 

    Căn cứ quy định của pháp luật về điều kiện hưởng chế độ BHTN, TTGTVL xin thông báo cho Ông được biết, trường hợp của Ông ko được hưởng chế độ bảo hiểm TN, lý do : 

    - Ông chấm dứt hợp đồng lao động kể từ ngày 01/04/2013, nhưng chỉ đóng BHTN đến tháng 12/2012  ( tháng 1/2013, tháng 2/2013, tháng 3/2013 ko tham gia đóng BHTN ( vì doanh nghiệp dưới 10 người ). Vì vậy, ông không thuộc người đang đóng BHTN có tháng liền kề trước khi chấm dứt hợp đồng lao động.

    Nếu nói 3 tháng liền kề ko đóng thì là do doanh nghiệp dưới 10 người

    Nếu ko tính 3 tháng đầu của năm 2013 thì 2 năm 2011-2012  e có được hưởng chế độ BHTN ko ?

    Và có hướng giải quyết trường hợp của em ko 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #257842   26/04/2013

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    Trường hợp của bạn, nếu cơ quan BHTN trả lời như thế thì sẽ như sau:

    Bạn được CTy trả trợ cấp thôi việc mỗi năm làm việc được 1/2 tháng lương cho những năm chưa tham gia BHTN. Vậy bạn được Trước mắt công ty phải chi trả 1/4 tháng lương cho 3 tháng không tham gia BHTN. Còn vụ BHTN, bạn chờ tới khi nào nghỉ Cty mới rồi lãnh cũng chưa muộn bạn nhé.

    Thân

     

    Điều 42

    1- Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ một năm trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ttpthuy vì bài viết hữu ích
    voniem (27/04/2013)
  • #258030   27/04/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Hic, bây giờ mới đọc chủ đề này.

    Bạn ttpthuy trả lời như vậy làm thiệt người hỏi quá. Theo luật BHXH thì bạn voniem đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    Điều 81. Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp

    Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

    2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

    3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này.

    Việc TTGTVL trả lời như vậy là không đúng luật. Bạn voniem cần đọc kỹ luật BHXH, nghị định 127/2008 và 100/2012, và đặc biệt là thông tư 04/2013/TT-BLĐTBXH để hiểu rõ quyền lợi của mình. Bạn phải hiểu rõ luật thì mới có khả năng tự bảo vệ quyền lợi được.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    ttpthuy (02/05/2013)
  • #258522   02/05/2013

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    Anh ntdieu ơi, bên bộ lao động vừa ra thông tư 04/2013/TT-BLĐTBXH  hồi tháng 3, có qui định rằng:

     

    Ngườiđang đóng bảo hiểm thất nghiệp là người có tháng liền kề trước khi bị mất việclàm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã đóng bảo hiểm thấtnghiệp, tháng liền kề bao gồm cả thời gian sau:

    a) Người lao động có các tháng liền kề trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặchợp đồng làm việc nghỉ việc hưởng chế độ thai sản hoặc ốm đau từ 14 ngày làm việctrở lên không hưởng tiền lương, tiền công tại đơn vị mà hưởng trợ cấp bảo hiểmxã hội.

    b) Người lao động có các tháng liền kề trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặchợp đồng làm việc tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việcđã giao kết theo quy định của pháp luật không hưởng tiền lương, tiền công thángtại đơn vị.

    Trong này còn qui định nhiều điều khá chặt chẽ về việc hưởng BHTN, thử việc tại cty mới cũng bị cắt hưởng BHTN, không còn lách luật được như trước rồi. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ttpthuy vì bài viết hữu ích
    ntdieu (02/05/2013)
  • #258536   02/05/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Cám ơn ttpthuy, đúng là trong văn bản luật hay có tình trạng "chơi chữ".

    Đọc 1 lần thì hiểu 1 cách, đọc 3 lần hiểu sang cách khác, đọc đến lần thứ 10 lại hiểu được 1 cách khác nữa, chẳng biết đường nào mà lần :-P

     
    Báo quản trị |  
  • #258566   02/05/2013

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    Cái này chưa phải chơi chữ anh à. Ở đây họ ra Nghị định ghi chung chung trước, mấy tháng sau ra thông tư hướng dẫn chi tiết hơn. Vì thế mình đọc nghị định trước sẽ bị sót nội dung. Cũng nhờ có bạn voniem này bị từ chối BHTN nên chúng ta mới biết có cái Thông tư mới đó chứ.

    Cập nhật bởi ttpthuy ngày 02/05/2013 10:24:09 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #258602   02/05/2013

    voniem
    voniem

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo e  thấy thì BHTN làm vậy thiệt cho người lao động quá. E cầm tờ đơn này chạy hết BHNH Thành Phố, qua BH Tỉnh, qua Sở LDTB cũng đều nói là e ko được hưởng chế độ thất nghiệp. Vì ko đóng BH 3 tháng liền kề nhau. 

     
    Báo quản trị |  
  • #258621   02/05/2013

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    Mình cũng thấy không công bằng tí nào. Nếu bạn nghỉ việc trước khi ra thông tư này (nghỉ vào tháng 2) thì sẽ được. 

    Hi vọng bạn lấy được khoản trợ cấp của công ty.

    Thân

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-