Hỏi về chế độ bảo hiểm, tiền lương khi chuyển công tác

Chủ đề   RSS   
  • #35386 25/03/2009

    thanhvpdkpy

    Sơ sinh

    Vietnam --> Thái Nguyên
    Tham gia:24/03/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về chế độ bảo hiểm, tiền lương khi chuyển công tác

    Tôi đang công tác tại một đơn vị sự nghiệp Nhà nước theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Thời gian tính bảo hiểm xã hội của tôi từ ngày 01/5/2006. Tôi đã qua thời gian tập sự 01 năm và Hệ số lương tôi hiện tại đang hưởng là 2.34 do đơn vị sự nghiệp này chi trả. Nay tôi thi tuyển công chức vào một đơn vị hành chính nhà nước trong tỉnh và đã trúng tuyển. Vậy tôi xin hỏi: Chế độ lương của tôi tại cơ quan mới là gì? có phải thực hiện chế độ tập sự ở cơ quan mới không?  Thời gian bảo hiểm của tôi tính thế nào tại cơ quan mới?  Rất mong tư vấn. Xin chân thành cảm ơn!
     
    27024 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #33900   11/11/2008

    PHANHAIVUONG
    PHANHAIVUONG

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cán bộ hợp đồng đi học theo chế độ tập trung vậy có được hưởng lương trong thời gian đi học hay không

    Cán bộ hợp đồng văn phòng - thống kê(do xã hợp đồng, chưa được Phòng Nội vụ phê chuẩn lý do: không có bằng chuyên môn) nay đi học theo chế độ tập trung vậy có được hưởng lương trong thời gian đi học hay không
     
    Báo quản trị |  
  • #33901   11/11/2008

    nganhhong
    nganhhong
    Top 500
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2008
    Tổng số bài viết (216)
    Số điểm: 12341
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Làm việc hợp đồng đi học theo chế độ tập trung vậy có được hưởng lương trong thời gian đi học hay không

    Theo mình hiểu thì do bạn làm việc theo chế độ hợp đồng lao động nên việc này hoàn toàn phụ thuộc vào đơn vị sử dụng lao động và do các bên thỏa thuận.
     
    Báo quản trị |  
  • #37850   30/12/2009

    donle104
    donle104

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/09/2008
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tập sự công chức

    LS cho tôi hỏi :
    Tôi có thấy nhiều quyết định công chức của nhiều người nhưng thời gian tập sự có khác nhau đôi chút, văn bản nào qui định thời gian tập sự cho công chức nhà nước, thời gian bắt đầu tính là công chức nhà nước đối với người làm việc liên tục từ sau khi thi tuyển công chức tại chính cơ sở mình đăng ký thi tuyển được tính từ bao giờ, trường hợp đã có hợp đồng dài hạn trong chỉ tiêu thì khác gì không?
    Xin cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #37851   30/12/2009

    thanhtralaodongkh
    thanhtralaodongkh
    Top 75
    Lớp 5

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2008
    Tổng số bài viết (811)
    Số điểm: 6499
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 36 lần


    Vấn đế bạn nêu được quy định tại NĐ số 116/2003/NĐ-CP, cụ thể:

    Điều 19. Thử việc

    1. Người được tuyển dụng vào làm việc trong các đơn vị sự nghiệp phải thực hiện chế độ thử việc, trừ những người đã làm việc ở các cơ quan, đơn vị nhà nước có cùng chuyên môn với ngạch được tuyển dụng vào đơn vị sự nghiệp.

    2. Thời gian thử việc đối với người tuyển dụng sau khi ký hợp đồng làm việc lần đầu được quy định như sau:

    a) Đối với viên chức loại A: thời gian thử việc là 12 tháng (riêng bác sĩ là 9 tháng);

    b) Đối với viên chức loại B: thời gian thử việc là 6 tháng;

    c) Đối với viên chức loại C: thời gian thử việc là 3 tháng.

     
    Báo quản trị |  
  • #189800   30/05/2012

    minhnhi_26
    minhnhi_26

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Các luật sư cho tôi xin được hỏi một vấn đề: Tôi đang là viên chức của một cơ quan thuộc sở y tế HN, nay tôi muốn chuyển công tác sang một cơ quan cũng thuộc Sở. Vậy
    - Khi chuyển sang cơ quan mới tôi có phải thử việc không?
    - Thủ tục chuyển công tác như thế nào?
    - Nếu tôi không chuyển mà đăng ký thi viên chức ở cơ quan mới trong khi tôi vẫn chưa xin nghỉ việc ở cơ quan cũ thì tôi có vi phạm gì không? 
    Xin các luật sư tư vấn giúp tôi!
    Tôi xin chân thành cảm ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #190073   30/05/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14805)
    Số điểm: 102517
    Cảm ơn: 3412
    Được cảm ơn 5266 lần
    SMod

    Chào , bạn chuyển công tác theo kiểu nào ?

    Ý tôi muốn hỏi là do bạn tự liên hệ để chuyển đi, hay là do có quyết định của cơ quan có thẩm quyền ?
     
    Báo quản trị |  
  • #190075   30/05/2012

    minhnhi_26
    minhnhi_26

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn ntdieu đã quan tâm đến vấn đề của tôi. Tôi đang tự liên hệ để chuyển công tác ạ nhưng tôi không hiểu rõ về các thủ tục chuyển lắm nên tôi muốn nhờ các bạn tư vấn giúp. 
    Xin cảm ơn! 
     
    Báo quản trị |  
  • #190114   30/05/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14805)
    Số điểm: 102517
    Cảm ơn: 3412
    Được cảm ơn 5266 lần
    SMod

    Chào , tôi không chắc sẽ đúng 100% trong câu trả lời này, chi xin chia sẻ như sau.

    Theo tôi nghĩ thì khi bạn tự liên hệ để chuyển công tác, cho dù là từ 1 cơ quan sang 1 cơ quan khác thuộc sở, nhưng vì 2 cơ quan này không "nói chuyện" với nhau về trường hợp của bạn nên có thể coi là bạn nghỉ việc ở chỗ này và chuyển sang làm việc ở chỗ khác. Như vậy thông thường ở chỗ làm mới bạn sẽ vẫn phải thử việc.

    Thủ tục chuyển công tác thì bao gồm 2 phần : nghỉ ở bên này và chuyển sang bên kia. Bạn cứ trao đổi với từng cơ quan sẽ biết rõ thủ tục bao gồm những gì. Những thủ tục này mỗi nơi một khác.

    Câu hỏi về về việc thi viên chức thì do tôi chưa nghiên cứu kỹ luật viên chức nên không thể trả lời được.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    minhnhi_26 (01/06/2012)
  • #325070   26/05/2014

    Cohuong2006
    Cohuong2006

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Năm 2012 tôi thi đậu Công chức, tôi nhận quyết định công tác của của Sở Nội vụ về đơn vị công tác từ 1/3/2013. Đến 1/3/2014 tôi hết thời gian tập sự, Người trực tiếp hướng dẫn nhận xét đề nghị không công nhận hết thời gian tập sự với tôi. Phòng TCCB đơn vị tôi trực tiếp làm việc gửi văn bản cho Sở Nội vụ về việc hủy bỏ quyết đinh đối với công chức tập sự. Vậy tôi có thể được chuyển qua tập sự ở 1 cơ quan nào khác nữa không. Nếu nghỉ tôi có được hưởng chế độ gì không ( tôi tham gia bảo hiểm nộp bảo hiểm ở đơn vị từ 1/3/2013 đền hết tháng 5/2014). Trong thời gian tập sự tôi không vi phạm quy chế, điều lệ, hay làm sai việc gì ở cơ quan, không bị khiển trách hay kiểm điểm. Khi họp xét công nhận hết tập sự Phòng tôi không tổ chức bỏ phiếu hay lấy ý kiến tín nhiệm mà Trưởng phòng dựa trên ý kiến cua người hướng dãn tập sự yêu cầu không công nhận hết tập sự với tôi như vậy có đúng không?

     
    Báo quản trị |