Hỏi về Chế độ Bảo Hiểm Thất Nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #350486 16/10/2014

    Trungopla

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về Chế độ Bảo Hiểm Thất Nghiệp

    Dạ chào Luật Sư.

    Nhờ Luật sư giải đáp giúp tôi vấn đề về BHTN.

    Trước đây chồng tôi làm ở công ty cũ tại Bình Dương, đã tham gia BHXH, BHTN, BHYT đầy đủ. Khoản 6 năm thì chông tôi nghỉ việc ở Cty này. Và về làm việc cho Cty một người bạn tại Q.12. Do Cty mới có số lượng thành viên dưới 10 người, nên chồng tôi chỉ tham gia BHYT và BHXH.

    Vậy Luật sư vui lòng cho tôi hỏi, nếu khi chông tôi nghỉ việc ở CTy mới hiện tại, thì sẽ được nhận trợ cấp thôi việc có đúng không? và chồng tôi có được hưởng chế độ BHTN đã đóng ở Cty cũ trước đây hay không? Thủ tục hưởng ra sao.

    Mong Luật sư hướng dẫn giúp. Xin chân thành cám ơn Luật sư.

     
    2707 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #350614   17/10/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10143)
    Số điểm: 57728
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4050 lần
    Lawyer

    Chào bạn. Theo quy định của Luật BHXH thì điều kiện hưởng BHTN như sau:

    Điều 81. Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp

    Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

    2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

    3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này.

     Như vậy, nếu chồng bạn đã nghỉ việc công ty cũ qua làm công ty mới nhưng không tham gia BHTN quá 2 năm thì ko được hưởng BHTN. Vì công ty mới ko tham gia BHTN nên khi chồng bạn nghỉ việc, công ty mới vẫn phải trả trợ chấp thôi việc. Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    Trungopla (17/10/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com