Hỏi về chế độ bảo hiểm

Chủ đề   RSS   
  • #347530 30/09/2014

    Linh-thuy

    Sơ sinh

    Thị xã Lai Châu, Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về chế độ bảo hiểm

    Con tôi 13 tuổi, cháu bị tai nạn phải nằm viện mổ. Trong thời gian đó tôi xin nghỉ để chăm con. Khi tình hình của cháu ổn định tối tiếp tục đi làm. Đến cơ quan, giám đốc cơ quan chỉ tính thời gian tôi nghỉ đó vào phép của năm chứ không cho tính nghỉ BHXH với lý do con tôi quá tuổi được nghỉ bảo hiểm. Xin hỏi luật sư như vậy có đúng không?

     
    3639 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #347748   01/10/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo Điều 22, Luật BHXH thì NLĐ Có con dưới bảy tuổi bị ốm đau, phải nghỉ việc để chăm sóc con và có xác nhận của cơ sở y tế thì được hưởng chế độ ốm đau.

    Vậy công ty bạn giải quyết như vậy là hợp pháp.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #347819   01/10/2014

    Linh-thuy
    Linh-thuy

    Sơ sinh

    Thị xã Lai Châu, Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Như Luật sư tả lời thì cơ quan tôi  cho tôi nghỉ theo chế độ ốm đau nhưng thực tế tôi không được tính nghỉ ốm đau mà cơ quan tôi trừ luôn vào phép trong năm của tôi. Vậy xin hỏi luật sư như vậy có đúng không?bây giờ tôi xin cơ quan tính nghỉ theo chế độ ốm đau thì có dđược không?

     
    Báo quản trị |  
  • #347996   02/10/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Câu trả lời bên trên  tôi đã trả lời rất rõ  là cơ quan bạn giải  quyết trường hợp của bạn là đúng quy định của pháp luật.

    Điều 22 Luật BHXH quy định bạn chỉ được hưởng chế độ ốm đau khi bạn "Có con dưới bảy tuổi bị ốm đau, phải nghỉ việc để chăm sóc con và có xác nhận của cơ sở y tế"

    Trường hợp này con bạn đã 13 tuổi vì thế bạn không đủ điều kiện để được giải quyết theo chế độ ốm đau.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com