Hỏi về chấm dứt hợp đồng với người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #51659 11/05/2010

    luckylucke0408

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về chấm dứt hợp đồng với người lao động

    Xin luật sư tư vấn cho tôi về vấn đề chấm dứt hợp đồng với người lao động.

    Công ty tôi có  trường hợp một lao động làm việc theo hợp đồng 12 tháng đã nghỉ từ 30/3 và không thông báo cho công ty biết. Vậy công ty căn cứ vào điểm b khoản 2 điều 37 chấm dứt hợp đồng với người lao động đúng hay sai? thủ tục như thế nào? và khi nào thì ra quyết định chấm dứt hợp đồng với người lao động đó?

    Tôi xin chân thành cảm ơn.
     
    5167 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #55707   01/07/2010

    vu07
    vu07

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2009
    Tổng số bài viết (62)
    Số điểm: 1374
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Trường hợp này, Cty bạn phải tiến hành thủ tục xử lý kỷ luật sa thải đối với nhân viên trên theo quy định của Điềm c – Khoản 3 –Điều 85 BLLĐ:

    c) Người lao động tự ý bỏ việc năm ngày cộng dồn trong một tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong một năm mà không có lý do chính đáng.”

    Trình tự, thủ tục xử lý KLLĐ phải tuân thủ BLLĐ, Nghị định 41/19995, Nghị định 33/2003 của CP; Thông tư 19/2003 của Bộ LĐTB và XH.

     

     
    Báo quản trị |