DanLuat 2015

Hỏi về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?

Chủ đề   RSS   
  • #282009 19/08/2013

    TuanLoveGai

    Male
    Sơ sinh

    Thị xã Lai Châu, Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?

    Xin chào cộng đồng dân luật !

    Cho tôi xin hỏi một số vấn đề về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất:

    Gia đình tôi được Nông trường cấp đất cho làm nhà ở từ tháng 6/1993 và đã làm nhà ở và sinh sống từ tháng 6/1993 cho đến nay, không xảy ra tranh chấp gì. Hiện tại gia đình tôi không có giấy tờ gì cả. Hiện tại gia đình tôi muốn làm sổ đỏ, Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất xác nhận là đất là do Nông trường cho mượn làm nhà ở từ tháng 6/1993 và phải nộp tiền sử dụng đất là 170 triệu, cụ thể là đất trong hạn mức 105m2 được tính với giá 40% giá đất, vượt quá hạn mức tính 100% giá đất của UBND tỉnh đề ra năm 2013.

    CHo tôi hỏi cơ quan thuế và Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất xác định nghĩa vụ tài chính như trên có đúng không?

    Như tôi đọc theo nghị định 198/2004/NĐ-CP và Khoản 4, Điều 50, Luật đất đai năm 2003 thì đất gia đình tôi được sử dụng từ trước ngày 15/10/1993 và không có tranh chấp gì thì không phải nộp tiền sử dụng đất thì có đúng không? Liệu gia đình tôi làm sổ đỏ có phải nộp tiền sử dụng đất hay không?

    Cho tôi hỏi thêm, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt đối với nơi đã có quy hoạch sử dụng đất như trong khoản 4, Điều 50, Luật đất đai năm 2003 nghĩa là như thế nào?

    Cảm ơn các tư vấn của các Luật sư !

     
    1557 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977