hỎI VỀ CẤP ĐỔI GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT

Chủ đề   RSS   
  • #274878 12/07/2013

    thang_238

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hỎI VỀ CẤP ĐỔI GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT

    xin chào các anh chị , sau bài viết này em mong các anh chị co thể giúp em với ạ !

    Ông em có 1 mảnh đất , do GCN đã cũ quá người ta bắt đi đổi GCN mới , và hiện nay người ta yêu cầu 

    1- ĐƠN TRÌNH BÀY THỬA ĐẤT ĐÃ BÁN CHO AI BAO MÉT ?

    2- ĐÃ CÓ GIẤY PHÉP XD NHÀ CHƯA ? CHƯA CÓ GIẤY PHÉP XD THÌ LÀM ĐƠN TRÌNH BÀY RỒI LẤY XÁC NHẬN CỦA TỔ DÂN PHỐ ?
    3- CAM KẾT ĐÓNG THUẾ ( MẪU ) ĐƯỢC GHI NỢ HAY TỰ NGUYỆN NỘP LỆ PHÍ TƯỚC BẠ 

    NGÀY XƯA , Ông em có bán đất cho 1 số nhà xung quanh 

    vậy ai biết những đơn này viết như thế nào xin được tư vấn giúp em :( em còn trẻ mà những giấy tớ này chả biết gì @@

     mail của em là : thangnv1991@gmail.com

    Cập nhật bởi thang_238 ngày 12/07/2013 11:33:46 SA
     
    9826 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #276237   18/07/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1145 lần


    Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Khi ông bạn làm thủ tục xin cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mới thì về nguyên tắc cơ quan cấp đổi phải thu thập, điều tra xem xét nguồn gốc, cũng như hiện trạng thửa đất có chuyển dịch cho cá nhân hoặc tổ chức khác hay không?

    Do vậy cơ quan có thẩm quyền yêu cầu bạn cung cấp các giấy tờ trên là tuân thủ các quy định tại Điều 23 Nghị định 88/2009/NĐ-CP như sau:

    Điều 23. Cấp đổi, xác nhận bổ sung vào Giấy chứng nhận

    1. Việc cấp đổi Giấy chứng nhận đã cấp trong các trường hợp quy định tại điểm 2 khoản 3 Điều 4 của Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật liên quan đến đầu tư xây dựng cơ bản; cấp đổi Giấy chứng nhận bị ố, nhòe, rách, hư hỏng hoặc do đo đạc lại được thực hiện như sau:

    a) Người có nhu cầu cấp đổi Giấy chứng nhận nộp đơn đề nghị cấp đổi giấy chứng nhận kèm theo Giấy chứng nhận đã cấp tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc cấp có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận;

    b) Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ; trình cơ quan nhà nước có thẩm quyền để cấp Giấy chứng nhận; trao Giấy chứng nhận cho người đề nghị cấp đổi Giấy chứng nhận.

    2. Trường hợp cấp đổi Giấy chứng nhận đã cấp quy định tại khoản 1 Điều này mà có yêu cầu bổ sung chứng nhận quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất thì nộp đơn đề nghị cấp đổi giấy và Giấy chứng nhận đã cấp cùng với hồ sơ chứng nhận quyền sở hữu tài sản để giải quyết theo quy định tại Điều 15, Điều 20 của Nghị định này.

    3. Trường hợp người sử dụng đất đã được cấp Giấy chứng nhận theo quy định của Nghị định này mà có yêu cầu xác nhận bổ sung quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất vào Giấy chứng nhận đã cấp thì nộp đơn đề nghị và Giấy chứng nhận đã cấp cùng với hồ sơ chứng nhận quyền sở hữu tài sản để giải quyết theo quy định tại Điều 15, Điều 20 của Nghị định này.

    Những giấy tờ trên bạn tự soạn hoặc nhờ Luật sư soạn bạn nhé!

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |