Hỏi về cách xác định tài sản chung và tài sản riêng

Chủ đề   RSS   
  • #490779 01/05/2018

    thimau1995

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/05/2018
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về cách xác định tài sản chung và tài sản riêng

    Kính chào Luật sư.

    Luật sư cho em hỏi là cha và mẹ em đã kết hôn có duy nhất 1 người con chính là em . Cha mẹ có tài sản chung là một căn nhà (5tỷ) và cha có tài sản riêng là căn nhà trị giá 6 tỷ. Cha có ngoại tình với một người phụ nữ và đã có con riêng với cô ta, em ấy năm nay học lớp 7.

    Em có tìm hiểu BLDS 2015 thì di sản bao gồm cả phần di sản là tài sản chung và riêng của cha. Vậy thì có phải tổng phần di sản của cha là nửa căn nhà 2,5tỷ + nhà riêng 6tỷ = 8,5 tỷ đúng không ạ?

    Cha mất để lại di chúc để lại di sản cho em và người con riêng hưởng phần di sản chung của cha và mẹ và theo em tìm hiểu thì em và người con riêng sẽ được chia mỗi người là 2,5 tỷ : 2 = 1,25 tỷ.

    Em muốn hỏi Luật sư tư vấn giúp em là cha chỉ để lại phần di chúc là tài sản chung với mẹ, vậy phần tài sản riêng là căn nhà 6tỷ đó thì ai sẽ được hưởng phần này khi bên trong di chúc của cha không nhắc đến? Có phải căn nhà riêng của cha sẽ được tiếp tục chia theo pháp luật theo hàng thứa kế thứ nhất? Và cách chia như thế nào ạ?

    Em cảm ơn Luật sư.

     
    5100 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #492376   23/05/2018

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 500
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào bạn, với trường hợp của bạn, phần tài sản riêng là căn nhà 6 tỷ đồng mà cha bạn không nhắc đến trong di chúc sẽ được chia theo thừa kế theo pháp luật.

    Căn cứ vào Điểm a, Khoản 2 Điều 650 Bộ luật dân sự 2015:

    Điều 650. Những trường hợp thừa kế theo pháp luật

    ...

    2. Thừa kế theo pháp luật cũng được áp dụng đối với các phần di sản sau đây:

    a) Phần di sản không được định đoạt trong di chúc;...

    Như vậy, căn nhà trị giá 6 tỷ này sẽ được chia thừa kế theo pháp luật. Người thừa kế theo pháp luật bao gồm những người theo điều 651 Bộ luật dân sự 2015 cụ thể:

    Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

     

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Như vậy, căn nhà trị giá 6 tỷ sẽ được chia cho những người sau: Mẹ bạn, bạn, con riêng của cha bạn và ông bà nội của bạn (Nếu còn sống). Mỗi người sẽ được hưởng một phần có giá trị bằng nhau.

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.Nguyenthihuong vì bài viết hữu ích
    thimau1995 (23/05/2018)
  • #492409   23/05/2018

    thimau1995
    thimau1995

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/05/2018
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ vâng. Em cảm ơn ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #493125   31/05/2018

    Chào bạn!

    Đối với tài sản chung của cha mẹ bạn là căn nhà trị giá 5 tỉ. Cha bạn chết để lại di chúc cho bạn và con riêng.  

    Theo quy định tại Điều 644 Bộ luật dân sự 2015 quy định: " Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chuc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó: 

    a. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng 

    b. Con thành niên mà không có khả năng lao động."

    Như vậy, dù cha bạn có để lại di chúc cho bạn và em bạn nhưng mẹ bạn, bố mẹ của bố bạn còn sống thì vẫn được hưởng thừa kế của cha bạn mà không phụ thuộc vào nội dung di chúc. 

    Đối với căn nhà trị giá 6 tỉ đồng là tài sản riêng của bố bạn.

    Khi mất ông không để lại di chúc thì theo quy định tại điều 651 Bộ Luật Dân sự 2015 thì hàng thừa kế thứ nhất bao gồm: Vợ chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

    Khi đó những người thừa kế này (nếu còn sống) thì được hưởng kỷ phần thừa kế của cha bạn. Giá trị kỷ phần được hưởng của mỗi người đều chia bằng nhau.

    Trân trọng!

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HƯNG PHÚC

    Luật sư Nguyễn Thị Thanh Hoàn

    Mobile: 0904 131 699

     

     

     

     

    Cập nhật bởi LuatsuHungphuc ngày 01/06/2018 02:54:32 CH
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT CILAW

Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

Email: huongnt.law@gmail.com

Website: http://cilaw.vn/

Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM