DanLuat 2015

Hỏi về cách tính trợ cấp thai sản cho người thất nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #352183 24/10/2014

    rose85

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về cách tính trợ cấp thai sản cho người thất nghiệp

    Thưa Luật sư,

    Tôi ký HĐLĐ với công ty cũ từ 16/6/2013, đến ngày 16/6/2014 thì chấm dứt HĐLĐ và nghỉ việc, hiện tại tôi đang mang thai và vì lý do sức khỏe nên không đi làm tiếp. Dự tính tháng 3/2015 thì tôi sẽ sinh cháu.

    Vậy với mức lương căn bản 3.300.000đ thì mức trợ cấp thai sản tôi sẽ được tính như thế nào ạ?

    Cám ơn Luật sư.

     
    1828 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #352201   25/10/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1252 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội quy định: người lao động nữ sinh con được hưởng chế dộ thai sản nếu có 6 tháng tham gia BHXH trong vòng 12 tháng trước khi sinh con.

    Trường hợp của bạn thời gian 12 tháng trước khi sinh con là từ tháng 4/ 2014 đến 3/2015.  Bạn đã chấm dứt HĐLĐ từ tháng 6/2014 như vậy trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con bạn mới có 3 tháng tham gia BHXH là tháng 4/2014, tháng 5/2014, tháng 6/2014 như vậy trường hợp của bạn không đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |