Hỏi về cách tính tiền lương làm việc ngày lễ

Chủ đề   RSS   
  • #324982 26/05/2014

    phamhue08

    Female
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về cách tính tiền lương làm việc ngày lễ

    Chào anh. Em muốn hỏi về cách tính tiền lương cho người lao động làm việc ngày lễ như sau:

    Công ty em là Công ty sản xuất, người lao động làm việc hưởng lương theo sản phẩm. Ngày 30/4 em đi làm và được công ty thanh toán tiền lương của ngày đó = 1 lần tiền lương lễ theo lương cơ bản (khoản tiền lương lễ này tất cả người lao động trong công ty đều được hưởng) + 2 * tiền lương sản phẩm thực tế làm việc của ngày 30/4. Công ty trả lương cho em như vậy đã đúng hay chưa?

     
    3534 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #325203   27/05/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1335 lần


    Theo luật lao động lương trả cho NLĐ làm việc và ngày nghĩ lể bằng 300% lương trả cho ngày làm việc bình thường nhe em.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #329190   20/06/2014

    phamhue08
    phamhue08

    Female
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Anh à, anh trả lời như vậy em thấy chưa rõ ràng vì 300% đã bao gồm tiền lương ngày lễ mà đương nhiên người lao động được hưởng hay chưa?

    Và anh cho e biết thêm công thức tính cụ thể của:

    + Tiền lương làm vào ngày Lễ

    + Tiền lương làm thêm giờ khi làm thêm vào ban đêm (cho em công thức tính cụ thể)

    Cảm ơn anh nhiều.

     
    Báo quản trị |  
  • #329825   24/06/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1601)
    Số điểm: 11495
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 802 lần


    Chào bạn.

    Thấy bạn hỏi trực tiếp LS nên định không dám chen vào. Nhưng mấy ngày trôi qua LS chưa có câu trả lời cho bạn, nên tôi mạo muội đôi lời để bạn tham khảo như sau:

    1. Theo Điểm C Khoản 1 Điều 97 Bộ luật lao động: " Vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày "

    Ở đây đang khó hiểu cụm từ "đối với người lao động hưởng lương ngày". Trong một cuộc tập huấn về bộ luật lao động 2012, tôi đã hỏi giảng viên nhưng cũng chưa có câu trả lời cụ thể việc định nghĩa cụm từ "đối với người lao động hưởng lương ngày" là thế nào? áp dụng cho đối tượng nào? Cứ theo nghĩa của câu thì chỉ có nhưỡng người lao động hưởng lương ngày mới được hưởng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ có hưởng lương.

    Hiện nay cũng chưa có văn bản dưới luật nào hướng dẫn cụ thể nội dung này. Và tại sao lại có thêm "cái đuôi" này nên cũng khó xác định thế nào là đúng.

    Có lẽ vì thế mà đơn vị bạn để cho an toàn đã không thừa nhận là có đối tượng người lao động hưởng lương ngày (vì hưởng lương theo sản phẩm) nên chỉ tính 200% đối với làm thêm ngày lễ +100% lương ngày lễ =300% (như vậy là đã hơn lương ngày nghỉ vì lương ngày nghỉ chỉ là 200%).

    2. Đối với làm thêm vào ban đêm: Giả sử lương ngày làm việc bình thường là A, sẽ có mấy trường hợp xảy ra:

    a, Làm thêm ban đêm ngày thường = A *150% + A *30% + A * 150% * 20%

    b, Làm thêm ngày nghỉ = A * 200% + A * 30% + A * 200% * 20%

    c, Làm thêm ngày lễ: theo nội dung đã nói ở mục 1 nên cũng tính theo công thức như khoản b mục 2 này.

     

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (24/06/2014) phamhue08 (26/06/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ