DanLuat 2015

Hỏi về cách tính lương đối với viên chức có bằng thạc sĩ

Chủ đề   RSS   
  • #354116 03/11/2014

    Hỏi về cách tính lương đối với viên chức có bằng thạc sĩ

    Tôi có quyết định tuyển dụng vào ngạch viên chức từ năm 2011, công tác ở Hội người mù huyện. Hiện nay tôi đang học cao học Quản lý công. đến năm 2015 là bảo vệ luận văn tốt nghiệp. Vậy cho tôi hỏi, sau khi có bằng Thạc sĩ thì tôi được xếp lương như thế nào?

     
    1953 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440558   04/11/2016

    ShamanKing00
    ShamanKing00

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!

    Tôi đến từ Trung tâm tư vấn Mình đến từ Trung tâm nghiệp vụ, Nghiên cứu & Thực hành luật, Công ty luật Việt Kim. Dựa theo thông tin bạn cung cấp, mình có một số trao đổi như sau:

    Hiện nay , pháp luật chỉ quy định có sự thay đổi lương đối với viên chức có bằng Thạc sĩ trong hai trường hợp sau:

    Theo khoản 1, điều 21 Nghị định số 116/2003/NĐ-CP ngày 10/10/2003 của Chính phủ Quy định về việc tuyển dụng, sử dụng và quản lý cán bộ, công chức trong các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước :

    Điều 21. Chế độ, chính sách đối với người thử việc và người hướng dẫn thử việc

    1. Trong thời gian thử việc, người tốt nghiệp đạt trình độ chuẩn theo quy định được hưởng 85% bậc lương khởi điểm của ngạch tuyển dụng; nếu có học vị thạc sĩ phù hợp với yêu cầu tuyển dụng thì được hưởng 85% lương bậc 2 của ngạch tuyển dụng; nếu có học vị tiến sĩ phù hợp với yêu cầu tuyển dụng thì được hưởng 85% lương bậc 3 của ngạch tuyển dụng.

    Và theo điểm 4.1, mục 2, phần I Thông tư số 74/2005/TT-BNV:

    4.1. Đối với một số trường hợp có học vị Thạc sĩ, Tiến sĩ được tuyển dụng vào cán bộ, công chức, viên chức trước ngày 01 tháng 7 năm 2003 (là thời điểm Pháp lệnh sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh cán bộ, công chức có hiệu lực), nếu đến nay vẫn chưa hưởng lương bậc 2 của ngạch tuyển dụng (đối với người có học vị Thạc sĩ) hoặc chưa được hưởng lương bậc 3 của ngạch tuyển dụng (đối với người có học vị Tiến sĩ) thì được điều chỉnh vào bậc 2 (đối với người có học vị Thạc sĩ) hoặc vào bậc 3 (đối với người có học vị Tiến sĩ) của ngạch tuyển dụng. Thời gian xét nâng lương lần sau tính từ ngày 01 tháng 7 năm 2003 (là thời điểm Pháp lệnh cán bộ, công chức có hiệu lực).

    Như vậy, bằng Thạc sĩ chỉ là điều kiện ưu tiên trong việc tuyển dụng và tính lương khởi điểm: người thử việc sẽ nhận được 85% lương bậc 2 của ngạch tuyển dụng nếu có bằng Thạc sĩ. Và trường hợp viên chức có bằng Thạc sĩ được nâng bậc lương chỉ áp dụng đối với viên chức đi làm trước năm 2003.

    Trường hợp của bạn được tuyển dụng làm viên chức từ năm 20011 và đến năm 2015 mới có bằng Thạc sĩ không là trường hợp nào trong hai trường hợp đã đề cập bên trên. Do đó, mức lương của bạn sau khi có bằng Thạc sĩ sẽ không thay đổi.

    Cảm ơn bạn!

    LÊ NGỌC KHANG | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 3.2899.888 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-