DanLuat 2015

Hỏi về cách tính lãi chậm trong Thi hành án dân sự

Chủ đề   RSS   
  • #97113 21/04/2011

    lethimaihong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/02/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về cách tính lãi chậm trong Thi hành án dân sự

    Tôi hỏi Ls về cách tính lãi chậm trong thi hành án dân sự? Tại bản án tuyên tôi phải trả cho bà B số tiền 10.000.000đồng tiền gốc và 3.000.000 đồng tiền lãi. Khi đến thi hành án họ buộc tôi phải trả thêm khoản tiền lãi chậm thi hành án nữa. Vậy tôi hỏi LS là cách để tính lãi chậm thi hành án và căn cứ vào văn vản pháp luật nào để tính lãi chậm thi hành án.
     
    8063 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #97542   22/04/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1468 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Việc thi hành án tính tiền lãi chậm thi hành án là đúng pháp luật.
    Bạn có thể đọc lại phần quyết định của bản án thì bạn sẽ thấy có đoạn như sau: "Kể từ ngày ................. có đơn yêu cầu thi hành án, nếu .................. chưa trả số tiền nêu trên thì hàng tháng ............còn phải trả tiền lãi trên số tiền chậm trả đó theo lãi suất nợ quá hạn trung bình trên thị trường tại thời điểm thanh toán tương ứng với thời gian chậm trả"

          Quy định này tại điểm 1 mục III của Thông tư liên tịch số 01/TTLT ngày 19-6-1997 của Tòa án nhân dân tối cao, Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Bộ Tư pháp, Bộ Tài chính hướng dẫn việc xét xử và thi hành án về tài sản đã hướng dẫn như sau:

    “ … hàng tháng bên phải thi hành án còn phải chịu khoản tiền lãi của số tiền còn phải thi hành án theo mức lãi xuất nợ quá hạn do Ngân hàng nhà nước quy định tương ứng với thời gian chưa thi hành án”. (khoản 2 Điều 313 của Bộ Luật dân sự năm 1995)

          Tuy nhiên, Bộ luật dân sự năm 2005 (sau đây viết tắt là BLDS 2005) ban hành và đã có hiệu lực thi hành từ ngày 01-01-2006, một số quy định đã có sự sửa đổi, bổ sung so với BLDS 1995. Tại khoản 2 Điều 305 của BLDS 2005 quy định:

    “Trong trường hợp bên có nghĩa vụ chậm trả tiền thì bên đó phải trả lãi đối với số tiền chậm trả theo lãi xuất cơ bản do Ngân hàng nhà nước công bố tương ứng với thời gian chậm trả tại thời điểm thanh toán …”,  có nghĩa là việc trả lãi đối với số tiền chậm trả phải theo lãi xuất cơ bản do Ngân hàng nhà nước công bố. Hơn nữa, thực tế hiện nay các Ngân hàng đã bỏ mức lãi xuất nợ quá hạn. Vì vậy, về vấn đề này được thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 305 của BLDS 2005.

     

    Cập nhật bởi luatsuchanh ngày 22/04/2011 10:56:34 AM

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |