DanLuat 2015

Hỏi về cách ghi ?

Chủ đề   RSS   
  • #128588 07/09/2011

    tulong1661

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2008
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về cách ghi ?

    Cho mình hỏi cách ghi văn bản như thế nào là đúng:
    Có 2 cách ghi:
    1. Theo quy định tại khoản 5 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều Luật phòng, chống ma túy năm 2008...
    2. Theo quy định tại Điều 27 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều Luật phòng, chống ma túy năm 2008...

    Nhìn chung 2 văn bản luật đều quy định cùng hành vi về phòng, chống ma tuý. Vậy xin các bạn cho mình biết cách ghi như thế nào mới đúng theo quy định? Thank you!
     
    6260 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #128607   07/09/2011

    trachanh19
    trachanh19
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 53 lần


    #ffffff;">Chào bạn
    Câu hỏi của bạn không rõ lắm, sau bạn chú ý đặt câu hỏi rõ ràng để mọi người dễ dàng trả lời bạn nhé.
    Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của luật phòng chống ma túy năm 2008 chỉ có 3 điều thôi bạn ạ, vì thế, không thể ghi "#ffffff;">Theo quy định tại Điều 27 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều Luật phòng, chống ma túy năm 2008.." được.
    Còn nếu bạn muốn ghi điều 27, thì theo mình nghĩ bạn nên ghi là: "Điều 27 Luật phòng, chống ma túy năm 2000 (được sửa đổi bổ sung tại khoản 5 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật phòng, chống ma túy năm 2008)"
    Chúc bạn vui vẻ!

    094 350 0575

    lishiliang19@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #128621   07/09/2011

    tulong1661
    tulong1661

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2008
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vì mình thấy trong tài liệu lúc thì họ ghi là "#ffffff; font-size: 14pt; mso-fareast-font-family: 'times new roman'; mso-highlight: silver; mso-ansi-language: en-us; mso-fareast-language: en-us; mso-bidi-language: ar-sa;">Theo quy định tại khoản 5 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều Luật phòng, chống ma túy năm 2008"
    có lúc lại ghi là "Theo quy định tại Điều 27 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều Luật phòng, chống ma túy năm 2008" vậy không biết họ ghi cái nào là đúng? nhưng theo mình thấy nó đều quy định về một hành vi
     
    Báo quản trị |  
  • #128696   07/09/2011

    trachanh19
    trachanh19
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 53 lần


    Tất nhiên là cả 2 Điều này đều quy về một hành vi, nhưng theo mình cách ghi: "Điều 27 luật sửa đổi, bổ sung..." là không đúng, vì thực tế Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật phòng chống ma túy năm 2008 chỉ có 3 Điều, thì lấy đâu ra điều thứ 27 để mà ghi như vậy.
    Còn cách ghi "Điều 27 Luật phòng, chống ma túy (Đã được sửa đổi, bổ sung năm 2008)" lại khác bạn nhé.
      Mình lấy ví dụ về Bộ luật lao động năm 1994:
    - Bộ luật lao động năm 1994
    - Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của BLLĐ - luật này chỉ bao gồm những điều luật sửa đổi  (cũng giống như Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của luật phòng, chống ma túy).
    - Bộ luật lao động (đã được sửa đổi, bổ sung năm 2002) - luật này bao gồm cả những điều luật cũ và những điều luật được sửa đổi, bổ sung.

    094 350 0575

    lishiliang19@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #128866   08/09/2011

    tulong1661
    tulong1661

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2008
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    vậy cách ghi là : "điểm a khoản 2 điều 26 luật phòng, chống ma tuý quy định..." thì có được không?
    điều 26 cũng đã đựơc sửa đổi, bổ sung rồi
    Cập nhật bởi tulong1661 ngày 08/09/2011 07:56:58 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #128898   08/09/2011

    trachanh19
    trachanh19
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 53 lần


    Mình cũng chưa xem lại nên không biết Điều 26 có sửa đổi, bổ sung ko. Nhưng nếu đã được sửa đổi, bổ sung thì cách ghi như mình ví dụ ở trên bạn ạ. Nếu chỉ ghi "điểm a khoản 2 Điều 26 Luật phòng, chống ma túy...." thì người ta sẽ không biết bạn nói đến luật cũ hay luật mới đâu. Nếu muốn nói đến luật mới thì bạn ghi "điểm a khoản 2 Điều 26 Luật phòng, chống ma túy (đã được sửa đổi, bổ sung năm 2008)". Bạn nhớ là khi nói đến luật mới thì phải mở ngoặc chú thích ở bên trong là đã được sửa đổi, bổ sung bạn nhé. Vì Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của luật phòng chống ma túy và Luật phòng chống ma túy (đã được sửa đổi, bổ sung năm 20080 là khác nhau mà!

    094 350 0575

    lishiliang19@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #128938   08/09/2011

    HaiLHK30B
    HaiLHK30B

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2011
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 368
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    #ffffff; font-size: 14pt;">Theo quy định tại khoản 5 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều Luật phòng, chống ma túy năm 2008"

    "Theo quy định tại Điều 27 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều Luật phòng, chống ma túy năm 2008.

    Hai câu này khác nhau đấy bạn à
    #ffffff; font-size: 14pt;">Theo quy định tại khoản 5 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều Luật phòng, chống ma túy năm 2008" Có thể hiểu như sau: Khoản 5 chính là khoản quy định sử đổi Điều 27 của Luật phòng chống ma túy. Ở đây cụm từ "Luật sử đổi, bổ sung một số điều Luật phòng, chống ma túy" là thay thế cho cụm từ Luật số: 16/2008/QH12

    bạn hiểu rồi chứ?

    Còn cụm từ
    "Theo quy định tại Điều 27 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều Luật phòng, chống ma túy năm 2008 là không chính xác.
    Chính xác phải là:

    #ffffff; font-size: 14pt;">Theo quy định tại Điều 27 Luật  Luật phòng, chống ma túy (
    #ffffff; font-size: 14pt;">sửa đổi, bổ sung một số điều#ffffff; font-size: 14pt;">#ffffff; font-size: 14pt;"> năm 2008#ffffff; font-size: 14pt;">#ffffff; font-size: 14pt;">)
    Chào bạn
     
    Báo quản trị |  
  • #128998   08/09/2011

    tulong1661
    tulong1661

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2008
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    "Theo quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 13 Luật Phòng, chống ma tuý đã được sửa đổi, bổ sung năm 2008"
    "Theo quy định tại Khoản 4 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Phòng, chống ma tuý năm 2008"
    các câu này ghi vậy có đúng không? họ ghi lung tung quá. thank you
     
    Báo quản trị |  
  • #129023   08/09/2011

    HaiLHK30B
    HaiLHK30B

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2011
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 368
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    hai điều này ko phải là 1,
    "Theo quy định tại Khoản 4 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Phòng, chống ma tuý năm 2008"
    là cái dưới đây:

    4. Bổ sung Điều 26a vào sau Điều 26 như sau:

    "Điều 26a

    1. Các biện pháp cai nghiện ma tuý bao gồm:

    a) Cai nghiện ma túy tự nguyện;

    b) Cai nghiện ma túy bắt buộc.

    2. Các hình thức cai nghiện ma tuý bao gồm:

    a) Cai nghiện ma túy tại gia đình;

    b) Cai nghiện ma túy tại cộng đồng;

    c) Cai nghiện ma túy tại cơ sở cai nghiện.”

    5. Điều 27 được sửa đổi, bổ sung như sau:

    "Theo quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 13 Luật Phòng, chống ma tuý đã được sửa đổi, bổ sung năm 2008"
    là cái này:

    "Điều 13

    1. Cơ quan chuyên trách phòng, chống tội phạm về ma tuý thuộc Công an nhân dân được tiến hành một số hoạt động sau đây:

    a) Chủ trì, phối hợp với các cơ quan hữu quan thực hiện các hoạt động ngăn chặn, đấu tranh phòng, chống tội phạm về ma tuý;

    b) Áp dụng các biện pháp nghiệp vụ trinh sát cần thiết để phát hiện tội phạm về ma tuý;

    c) Trưng cầu giám định mẫu vật, mẫu phẩm sinh học cần thiết để phát hiện tội phạm về ma tuý;

    d) Yêu cầu cá nhân, gia đình, cơ quan, tổ chức có liên quan cung cấp thông tin, tài liệu, tình hình tài chính và tài khoản tại ngân hàng khi có căn cứ cho rằng có hành vi quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5 và 8 Điều 3 của Luật này;

    đ) Yêu cầu cơ quan bưu điện mở bưu kiện, bưu phẩm để kiểm tra khi có căn cứ cho rằng trong bưu kiện, bưu phẩm đó có chất ma tuý, tiền chất, thuốc gây nghiện, thuốc hướng thần;

    e) Áp dụng các biện pháp cần thiết để bảo vệ người tố giác, người làm chứng và người bị hại trong các vụ án về ma tuý.

    2. Cá nhân, gia đình, cơ quan, tổ chức có trách nhiệm thực hiện quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này theo yêu cầu của cơ quan chuyên trách phòng, chống tội phạm về ma túy.

    3. Cơ quan chuyên trách phòng, chống tội phạm về ma túy thuộc Bộ đội biên phòng, lực lượng Cảnh sát biển, cơ quan Hải quan trong phạm vi nhiệm vụ, quyền hạn của mình có trách nhiệm chủ trì, phối hợp với cơ quan công an, các cơ quan hữu quan khác thực hiện và áp dụng các biện pháp cần thiết theo quy định của pháp luật để phòng ngừa, ngăn chặn và xử lý các hành vi mua bán, vận chuyển trái phép chất ma túy, tiền chất, thuốc gây nghiện, thuốc hướng thần tại khu vực hoặc địa bàn quản lý, kiểm soát.

    4. Chính phủ quy định cụ thể về điều kiện, thủ tục, thẩm quyền và trách nhiệm của cơ quan chuyên trách phòng, chống tội phạm về ma tuý trong việc thực hiện, phối hợp thực hiện các hoạt động quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều này.”

     
    Báo quản trị |  
  • #129024   08/09/2011

    tulong1661
    tulong1661

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2008
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    "Theo quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 13 Luật Phòng, chống ma tuý đã được sửa đổi, bổ sung năm 2008"
    "Theo quy định tại Khoản 4 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Phòng, chống ma tuý năm 2008"

    mình chỉ hỏi các câu này ghi vậy có đúng không? vấn đề là câu từ thôi! tất nhiên là 2 điều khoản khác nhau mình đã biết
     
    Báo quản trị |  
  • #129137   09/09/2011

    HaiLHK30B
    HaiLHK30B

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2011
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 368
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    "Theo quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 13 Luật Phòng, chống ma tuý đã được sửa đổi, bổ sung năm 2008"
    "Theo quy định tại Khoản 4 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Phòng, chống ma tuý năm 2008"
    uhm, vậy là Ok rồi
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-