Hỏi về các quy định ràng buộc để đảm bảo quyền lợi và nghĩa vụ của công ty mẹ và công ty con

Chủ đề   RSS   
  • #196732 26/06/2012

    chiphamha

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2011
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 565
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về các quy định ràng buộc để đảm bảo quyền lợi và nghĩa vụ của công ty mẹ và công ty con

    Chào luật sư!

    Luật sư vui lòng cho em hỏi các quy định ràng buộc để đảm bảo quyền lợi và nghĩa vụ của công ty mẹ và công ty con được quy định tại văn bản nào? ( ví dụ: công ty mẹ được quyền kiểm soát hoạt động của công ty con thế nào? phân chia lợi nhuận ra sao....). Em đang cấn rất gấp. Rất mong được sự tư vấn của luật sư. Em xin chân thành cảm ơn!

     
    4766 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #197081   27/06/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


    Chào bạn.

    Không biết ở đây bạn đang hỏi về vấn đề ràng buộc hay quyền của chủ sở hữu cty/ vốn góp đối với cty.

    Bạn có thể tham khảo luật doanh nghiệp 2005, nghị định 102/2010/NĐ-CP hướng dẫn luật doanh nghiệp, nghị định 43/2010/NĐ-CP về đăng ký kinh doanh, thông tư số 14/2010/TT-BKHĐT hướng dẫn nghị định 43.

    Thân chào bạn

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #197210   28/06/2012

    hoanglyly
    hoanglyly

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Chào bạn chiphamha!

    Theo nội dung bạn hỏi, bạn xem cụ thể tại Điều 147 (Quyền và trách nhiệm của công ty mẹ đối với công ty con) và Điều 148 (Báo cáo tài chính của công ty mẹ và công ty con) Luật Doanh nghiệp 2005 sẽ rõ.

    Trong đó có quy định, tùy thuộc vào loại hình pháp lý của công ty con (công ty TNHH 01 thành viên, 02 thành viên trở lên, công ty cổ phần), công ty mẹ thực hiện quyền và nghĩa vụ của mình với tư cách là chủ sở hữu, thành viên hoặc cổ đông trong quan hệ với công ty con.

    Thân chào bạn.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN DUY TÂM - VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUỐC VIỆT

ĐC: 215B Phạm Văn Thuận, phường Tân Tiến, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

ĐT: 061 3600436 Fax: 061 3918588 - DĐ: 0979 889908 - Email: lsduytam@yahoo.com.