DanLuat 2015

Hỏi về các loại hình kinh doanh cho phép trong khu dân cư, nhà cao tầng?

Chủ đề   RSS   
  • #421108 09/04/2016

    Riviera

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về các loại hình kinh doanh cho phép trong khu dân cư, nhà cao tầng?

    Chào các anh chị, 
    Mình muon hỏi về các loại hình kinh doanh nào được pháp luật cho phép kinh doanh trong khu dân cư, cũng như trong tòa nhà văn phòng phức hợp (bên dưới là căn hộ văn phòng, bên trên là căn hộ).
    Mình có anh bạn muốn hỏi về làm nhà trẻ trong khu căn hộ văn phòng có được không ạ?
    Nếu có thì mình tra cứu văn bản nào - tham chiếu ạ?

    Xin cám ơn anh chị.
     

     

     
    1326 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #424510   13/05/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4645)
    Số điểm: 30562
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1068 lần


    Chào bạn, trường hợp muốn thành lập nhà trẻ thì phải đáp ứng các quy định tại Văn bản hợp nhất 04/VBHN-BGDĐT năm 2014 hợp nhất Quyết định về Quy chế tổ chức và hoạt động trường mầm non tư thục

    Điều 29. Yêu cầu về cơ sở vật chất, trang thiết bị đối với nhà trường, nhà trẻ tư thục

    1. Nhà trường, nhà trẻ tư thục phải đảm bảo các yêu cầu quy định tại Mục 1, Chương 4, Điều lệ trường mầm non và các yêu cầu cụ thể dưới đây:

    a) Nhà trường, nhà trẻ được đặt tại khu dân cư phù hợp quy hoạch chung, thuận lợi cho trẻ em đến trường, lớp; đảm bảo các quy định về an toàn và vệ sinh trường học;

    b) Khuôn viên của nhà trường, nhà trẻ phải có tường bao ngăn cách với bên ngoài, có cổng đảm bảo an toàn cho trẻ em.

    c ) Biển tên nhà trường, nhà trẻ tư thục được ghi bằng tiếng Việt gồm các nội dung sau:

    - Tên của Uỷ ban nhân dân cấp quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh   - Tên phòng giáo dục và đào tạo;

    - Tên riêng của nhà trường hoặc nhà trẻ theo quyết định cho phép thành lập; con dấu và giấy tờ giao dịch;

    - Địa chỉ, số điện thoại, số quyết định cho phép thành lập nhà trường, nhà trẻ.

    2. Yêu cầu chung về các công trình xây dựng

    a) Các công trình phải đảm bảo đúng quy cách về tiêu chuẩn thiết kế và các quy định về vệ sinh trường học hiện hành; xây dựng khối nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập với khối phục vụ;

    b) Bố trí công trình cần đảm bảo an toàn, đáp ứng yêu cầu nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục theo độ tuổi; có lối thoát hiểm phòng khi có sự cố và trang bị đầy đủ phương tiện theo quy định về phòng cháy, chữa cháy;

    c) Đảm bảo điều kiện cho trẻ em khuyết tật tiếp cận và sử dụng thuận tiện.

    Trong trường hợp này nếu xây dựng trong khu phức hợp, thương mại, văn phòng nhà ở thì vẫn được phép mở nhà trẻ nếu đáp ứng các điều kiện trên.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-