DanLuat 2015

Hỏi về bồi thường cam kết đào tạo

Chủ đề   RSS   
  • #424815 17/05/2016

    vangnen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về bồi thường cam kết đào tạo

    Cơ quan của tôi là đơn vị sự nghiệp công, tự chủ hoàn toàn về tài chính.

    Người lao động của cơ quan Tôi là người lao động làm việc theo hợp đồng lao động thời hạn xác định (trên 12 tháng) và người lao động có hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Khi cơ quan Tôi cho người lao động đi học nghiệp vụ chuyên môn (để phục vụ công việc cho cơ quan), Người lao động có ký cam kết nếu được cơ quan cho đi học thì sẽ làm việc cho cơ quan ít nhất 5 năm, nhưng đến nay mới được 2 năm, Người lao động xin nghỉ việc, như vậy Người lao động có phải bồi thường cam kết đào tạo cho cơ quan tôi hay không?

    Nhờ Luật sư tư vấn giúp.

    Cơ quan Tôi có thể thuê Luật sư để tư vấn cho cơ quan trong việc giải quyết bồi thường cam kết này hay không? 

    Nếu được xin Luật sư cho biết mức phí hoặc hẹn để trao đổi trực tiếp.

    Cám ơn Luật sư.

    Huỳnh Kim Hoàng

    Cập nhật bởi vangnen ngày 17/05/2016 10:26:16 SA
     
    1634 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #434420   25/08/2016

    Chào bạn!

    Với cấu hỏi của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

         Bộ luật lao động hiện hành tại khoản 3 Điều 41 quy định : “Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải bồi thường chi phí đào tạo (nếu có) theo quy định của Chính phủ”.

         Điều 13 Nghị định số 44/2003/NĐ-CP của Chính phủ ngày 9/5/2003 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Bộ luật lao động về Hợp đồng lao động quy định: “Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động phải bồi thường chi phí đào tạo… trừ trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động mà thực hiện đúng và đủ các quy định tại Điều 37 của Bộ luật lao động đã sửa đổi, bổ sung.”.

    Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH của Bộ lao động thương binh và xã hội hướng dẫn Điều 13 Nghị định số 44 tại khoản 4 mục III hướng dẫn rõ hơn cách thức thực hiện đó là, người lao động và người sử dụng lao động phải ký văn bản thoả thuận về việc người sử dụng lao động bỏ kinh phí để đào tạo người lao động thì người lao động phải có có trách nhiệm trở lại làm việc cho người sử dụng lao động trong một thời gian nhất định do hai bên thoả thuận. Trường hợp người lao động tự ý bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải bồi thường chi phí đào tạo, trừ trường hợp quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động. Điều 37 khoản 3 Bộ luật lao động quy định:“Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày…”.

         Như vậy, theo các quy định hướng dẫn Bộ luật lao động nêu trên, có nghĩa rằng, người lao động có ký văn bản cam kết với người sử dụng lao động về việc phải làm việc cho người sử dụng lao động một thời gian sau khi được đào tạo và phải bồi thường chi phí đào tạo khi vi phạm cam kết này hay không cũng không có ý nghĩa gì khi người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn muốn chấm dứt hợp đồng lao động chỉ cần báo trước với người sử dụng lao động 45 ngày. Bốn mươi lăm ngày báo trước thực sự là một điều kiện rất dễ mà người lao động nào cũng có thể thực hiện được và như vậy là hết trách nhiệm và không phải bồi thường gì cả cho dù người sử dụng lao động có bỏ ra bạc tỷ để đào tạo người lao động. Điều này vô hình chung đã làm vô hiệu hoá hiệu lực những cam kết về đào tạo được các bên xác lập trong hợp đồng lao động hay một thoả thuận riêng bằng văn bản về đào tạo đi kèm giữa người lao động và người sử dụng lao động, gây thiệt hại cho doanh nghiệp.

     

    Ls. Hà Hằng

    Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

     

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #434429   25/08/2016

    hoangloan299
    hoangloan299

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2009
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    hainguyenlaw viết:

    Chào bạn!

    Với cấu hỏi của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

         Bộ luật lao động hiện hành tại khoản 3 Điều 41 quy định : “Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải bồi thường chi phí đào tạo (nếu có) theo quy định của Chính phủ”.

         Điều 13 Nghị định số 44/2003/NĐ-CP của Chính phủ ngày 9/5/2003 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Bộ luật lao động về Hợp đồng lao động quy định: “Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động phải bồi thường chi phí đào tạo… trừ trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động mà thực hiện đúng và đủ các quy định tại Điều 37 của Bộ luật lao động đã sửa đổi, bổ sung.”.

    Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH của Bộ lao động thương binh và xã hội hướng dẫn Điều 13 Nghị định số 44 tại khoản 4 mục III hướng dẫn rõ hơn cách thức thực hiện đó là, người lao động và người sử dụng lao động phải ký văn bản thoả thuận về việc người sử dụng lao động bỏ kinh phí để đào tạo người lao động thì người lao động phải có có trách nhiệm trở lại làm việc cho người sử dụng lao động trong một thời gian nhất định do hai bên thoả thuận. Trường hợp người lao động tự ý bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải bồi thường chi phí đào tạo, trừ trường hợp quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động. Điều 37 khoản 3 Bộ luật lao động quy định:“Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày…”.

         Như vậy, theo các quy định hướng dẫn Bộ luật lao động nêu trên, có nghĩa rằng, người lao động có ký văn bản cam kết với người sử dụng lao động về việc phải làm việc cho người sử dụng lao động một thời gian sau khi được đào tạo và phải bồi thường chi phí đào tạo khi vi phạm cam kết này hay không cũng không có ý nghĩa gì khi người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn muốn chấm dứt hợp đồng lao động chỉ cần báo trước với người sử dụng lao động 45 ngày. Bốn mươi lăm ngày báo trước thực sự là một điều kiện rất dễ mà người lao động nào cũng có thể thực hiện được và như vậy là hết trách nhiệm và không phải bồi thường gì cả cho dù người sử dụng lao động có bỏ ra bạc tỷ để đào tạo người lao động. Điều này vô hình chung đã làm vô hiệu hoá hiệu lực những cam kết về đào tạo được các bên xác lập trong hợp đồng lao động hay một thoả thuận riêng bằng văn bản về đào tạo đi kèm giữa người lao động và người sử dụng lao động, gây thiệt hại cho doanh nghiệp.

     

    Ls. Hà Hằng

    Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

     

    Về ý tưởng cách trả lời thì tôi thấy tạm chấm nhận được. Nhưng Cả Nghị định và Thông tư mà bạn trích dẫn đều đã hết hiệu lực từ lâu, đề nghị bạn xem xét lại

     
    Báo quản trị |  
  • #434466   25/08/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Tôi chưa nắm rõ các quy định về vấn đề này, nhưng sơ bộ thì tôi không đồng ý với quan điểm của bạn hainguyenlaw.

    Theo tôi, lập luận của bạn chưa đầy đủ, chỉ đúng trong trường hợp NLĐ không có hợp đồng đào tạo và không cam kết thời hạn làm việc.

    Còn trường hợp này, đã có cam kết thời hạn làm việc, thì khi muốn đơn phương chấm dứt HĐLĐ, cần phải hội tụ đủ cả 2 điều kiện: (1) thời gian báo trước và (2) đủ thời hạn cam kết. Vì rằng trường hợp này cùng đang chịu sự chi phối của hai quy định pháp luật, chứ không phải là áp dụng chịu sự chi phối của cái này thì cái kia bị vô hiệu.

    Nếu theo quan điểm của bạn thì chẳng nhẽ sau khi đào tạo xong và đã cam kết thời hạn làm việc, hai bên ký HĐLĐ không xác định thời hạn, rồi chỉ cần sau khi ký HĐLĐ một vài tháng NLĐ muốn nghỉ việc thì cũng chỉ cần báo trước 45 ngày là được sao?

    Tuy nhiên chủ topic không nói rõ học nghiệp vụ chuyên môn là học cái gì? thời gian bao lâu? để đối chiếu xem thời hạn cam kết 5 năm đó là có hợp lệ không. Tôi nhớ đã đọc được ở đâu đó có quy định thời gian cam kết làm việc chỉ bằng 2 lần thời gian đào tạo (hình như quy định đối với viên chức thì phải).

    Xin lỗi là tôi chưa đưa ra được chứng cứ trong bài tranh luận này.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-