Hỏi về biện pháp đảm bảo: Ký cược

Chủ đề   RSS   
  • #311178 25/02/2014

    thobeo238

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về biện pháp đảm bảo: Ký cược

    tại sao ký cược chỉ áp dụng cho hợp đồng thuê tài sản là động sản mà không dùng cho hợp đồng dân sự nói chung ?

     
    3740 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #311186   25/02/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1933 lần


    thobeo238 viết:

    tại sao ký cược chỉ áp dụng cho hợp đồng thuê tài sản là động sản mà không dùng cho hợp đồng dân sự nói chung ?

    Chào bạn

    Theo luật dân sự :

    Điều 359. Ký cược

    1. Ký cược là việc bên thuê tài sản là động sản giao cho bên cho thuê một khoản tiền hoặc kim khí quí, đá quí hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi là tài sản ký cược) trong một thời hạn để bảo đảm việc trả lại tài sản thuê.

    2. Trong trường hợp tài sản thuê được trả lại thì bên thuê được nhận lại tài sản ký cược sau khi trừ tiền thuê; nếu bên thuê không trả lại tài sản thuê thì bên cho thuê có quyền đòi lại tài sản thuê; nếu tài sản thuê không còn để trả lại thì tài sản ký cược thuộc về bên cho thuê.

    Từ khái niệm này của ký cược thì bạn sẽ thấy không có loại HĐ nào khác (mua bán, cho tặng) phù hợp.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    thobeo238 (28/02/2014)