DanLuat 2015

Hỏi về biên bản vi phạm giao thông.

Chủ đề   RSS   
  • #216396 27/09/2012

    ducbeohn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/09/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về biên bản vi phạm giao thông.

    Chào các bạn, 

    Mình vừa bị các đồng chí CSGT phạt vì đi xe không có gương. Tại thời điểm vi phạm lúc 8h30' sáng, mình quên không mang theo giấy phép lái xe + đăng ký xe. CSGT đã lập biên bản tạm giữ xe của mình do không mang theo giấy tờ. Đúng 9h00, mình đã xuất trình đầy đủ giấy phép lái xe + đăng ký xe. Lúc này các đồng chí đã ghi biên bản (theo mẫu 01-XLHC, BH theo QĐ số1417/2005/QDD-BCA ngày 07/10/2005) mình có đính kèm theo đây, nội dung chính như sau:

    Vào lúc 8h28' ngày 27/9/12, ông (bà) đã có hành vi vi phạm: điều khiển xe moto 29E1-******, xe không có gương chiếu hậu, không có giấy phép lái xe, không có đăng ký xe (tại thời điểm kiểm tra).

    Lời khai của mình : Tôi đi xe không gương, tại thời điểm kiểm tra tôi chưa xuất trình giấy tờ, đúng 9h (sau 30') tôi đã xuất trình đầy đủ giấy tờ.

    Lời khai của người chứng kiến: 9h cùng ngày, người vi phạm mới hợp tác làm việc, xuất trình giấy phép lái xe + đăng ký xe và khai tên tuổi địa chỉ.

    Lời khai của CSGT: người vi phạm không khai tên tuổi, địa chỉ dù được giải thích rõ ràng, thái độ không đúng mực (cái này đã xóa vì mình tranh cãi về thái độ không đúng mực là thế nào?)

    Các biện pháp ngăn chặn: tạm giữ 01 xe moto 29E1-*****

    Cuối cùng, xe thì trả lại cho mình, CSGT tạm giữ GPLX + đăng ký xe và bảo mình lên Đội 4 làm việc và sẽ công bố quyết định xử phạt và phiếu phạt.

    Mong các bạn tư vấn cho mình:

        1. Trong biên bản này CSGT có điều gì sai không?

         2. Nếu mình bị phạt thì sẽ bị xử phạt như thế nào? Ngoài lỗi xe không có gương, có bị phạt lỗi không có giấy tờ xe hay không?

    Mong các bạn tư vấn cho mình sớm.

    Thanks a lots.

     

    Đức

     

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 27/09/2012 12:19:48 CH sửa tiêu đề, đây không hẳn là thảo luận
     
    4877 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #216535   27/09/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    ducbeohn viết:

    Mong các bạn tư vấn cho mình:

        1. Trong biên bản này CSGT có điều gì sai không?

         2. Nếu mình bị phạt thì sẽ bị xử phạt như thế nào? Ngoài lỗi xe không có gương, có bị phạt lỗi không có giấy tờ xe hay không?

    Mong các bạn tư vấn cho mình sớm.

    Thân chào bạn, tôi xin trao đổi vơi bạn trong trường hợp trên như sau:

    1/ Về cơ bản Biên bản trên có giá trị, không sai về mặt nội dung.

    2/ Bạn sẽ bị xử phạt với các lỗi sau:

    Theo quy định tại Nghị định34/2010/BĐ-CP

    + Xe không có gương chiếu hậu.

     

    Điều 20. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

    1. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng;

     

    + Đối với việc không mang Giấy phép lái xe, Giấy đăng ký xe mô tô, Bảo hiểm trách nhiệm dân sự: 

     

    Điều 24. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

    .....

    2. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    ...

    b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;

    c) Người điều khiển xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe.

    3. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực.

    Như vậy, tổng số tiền mà bạn bị phạt có thể là 330.000 đồng.(Mỗi lỗi tính trung bình mức phạt tại khung, nếu không có tình tiết tăng nặng giảm nhẹ).

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    ducbeohn (28/09/2012)
  • #216582   28/09/2012

    ducbeohn
    ducbeohn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/09/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chân thành cảm ơn các bạn đã tư vấn.

    Diễn đàn thư viện pháp luật này thật có ích.

    Đức.

     

     
    Báo quản trị |