hỏi về biên bản họp hội đồng thành viên

Chủ đề   RSS   
  • #342756 05/09/2014

    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1582)
    Số điểm: 15903
    Cảm ơn: 225
    Được cảm ơn 534 lần
    Lawyer

    hỏi về biên bản họp hội đồng thành viên

    Chào các luật sư, cho em được hỏi một thắc mắc em đang gặp phải như sau:

    Hiện em đang giải quyết một hồ sơ tranh chấp hợp đồng tín dụng giữa doanh nghiệp và ngân hàng. Trong biên bản hợp hội đồng thành viên 100% các thành viên góp vốn đồng ý cử ông A ( thành viên) để ký kết các hợp đồng để vay ngân hàng. Tất cả các thành viên đều ký tên. Tuy nhiên tại biên bản này không có dấu đỏ của công ty tại chữ ký của chủ tịch hội đồng thành viên. 

    Theo em được biết  căn cứ tại điều 53 LUật DN thì chỉ có quy định về chữ ký của các thành viên chứ không quy định phải đóng con dấu của công ty tại chữ ký của CTHĐTV. 

    Mong các luật sư giải đáp. Liệu biên bản họp này có giá trị pháp lý không? 

    Trân trọng!

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    Công ty Luật TNHH Hoàng Việt Luật

    Địa chỉ: 459 Hai Bà Trưng, phường 8, quận 3, Tp. Hồ Chí Minh

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    34164 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #343204   08/09/2014

    lstri
    lstri
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2010
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 1929
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 57 lần


    Kính chào.

    Nếu biên bản này được tiến hành đúng quy trình và các chữ kí này là thật thì mặt dù không có đóng con dấu của công ty vẫn có giá trị pháp lý.

    Cập nhật bởi lstri ngày 08/09/2014 07:50:51 CH

    Luật sư ĐẶNG ĐỨC TRÍ - 0906 344 997 - luatsuductri@yahoo.com

    HÃNG LUẬT ROMA - 45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P.17, Q.Bình Thạnh, TP.HCM.

    Web; romalaw.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #343408   09/09/2014

    legalconsult
    legalconsult
    Top 200
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 255 lần


    Chào bạn,

     

    Căn cứ theo Điều 54 LDN thì

    "Điều 53. Biên bản họp Hội đồng thành viên

    1. Các cuộc họp Hội đồng thành viên phải được ghi vào sổ biên bản của công ty.

    2. Biên bản họp Hội đồng thành viên phải làm xong và thông qua ngay trước khi kết thúc cuộc họp. Biên bản phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

    a) Thời gian và địa điểm họp; mục đích, chương trình họp;

    b) Họ, tên, tỷ lệ vốn góp, số và ngày cấp giấy chứng nhận phần vốn góp của thành viên, người đại diện theo uỷ quyền dự họp; họ, tên, tỷ lệ vốn góp, số và ngày cấp giấy chứng nhận phần vốn góp của thành viên, người đại diện uỷ quyền của thành viên không dự họp;

    c) Vấn đề được thảo luận và biểu quyết; tóm tắt ý kiến phát biểu của thành viên về từng vấn đề thảo luận;

    d) Tổng số phiếu biểu quyết tán thành, không tán thành, không có ý kiến đối với từng vấn đề biểu quyết;

    đ) Các quyết định được thông qua;

    e) Họ, tên, chữ ký của thành viên, người đại diện theo uỷ quyền dự họp."

    Nên Biên bản họp chỉ cần các chữ ký của các thành viên tham dự họp, không cần phải đóng dấu của Công ty. Nên biên bản mà bạn hỏi là hoàn toàn hợp lệ. Thực tế, các biên bản họp để thông qua việc sửa đổi nội dung ĐKKD để nộp trên Sở cũng yêu cầu tương tự (đóng dấu treo, ký tên ghi rõ họ tên, giáp lai) thôi.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #343942   11/09/2014

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


    Đúng như vậy, chỉ cần nội dung là đúng, không trái pháp luật và đạo đức xã hội thì không cần dấu vẫn có hiệu lực bình thường.

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #344190   12/09/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    chào bạn!

    chỉ cần thủ tục mở phiên họp và cách thức thông qua biên bản phù hợp với điều lệ công ty và luật doanh nghiệp thì biên bản đó có hiệu lực. việc kg có dấu không ảnh hưởng gì đến giá trị của biên bản họp

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #369712   30/01/2015

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1582)
    Số điểm: 15903
    Cảm ơn: 225
    Được cảm ơn 534 lần
    Lawyer

    Trân trọng cảm ơn các Luật sư.

    Chúc sức khỏe và thành đạt.

     

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    Công ty Luật TNHH Hoàng Việt Luật

    Địa chỉ: 459 Hai Bà Trưng, phường 8, quận 3, Tp. Hồ Chí Minh

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG ĐỨC TRÍ - 0906 344 997 - luatsuductri@yahoo.com

HÃNG LUẬT ROMA - 45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P.17, Q.Bình Thạnh, TP.HCM.

Web; romalaw.com.vn